Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นเรื่อง HD กับรายละเอียดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นเรื่อง HD กับรายละเอียดหน่อยครับ

คือว่า..เดือนนี้ไม่แน่ก็เดือนหน้ากำลังจะไปถอย HD ซักตัวน่ะครับ แต่ยังลังเลเรื่องประสิทธิภาพของมันอยู่น่ะครับ คือว่าอยากได้ตัว 320 GB เพื่อเอาไว้ Backup อะครับ แล้วจะเอา 80 เอาไว้ใช้น่ะครับ คือตัว Backup น่ะครับ อยากได้แบบที่ทน ๆ หน่อยน่ะครับ เพราะว่าจะเอามา Backup แล้วก็เก็บไว้น่ะครับ อาจไม่ใช้บ่อย เพราะจะเก็บพวก การ์ตูน+หนัง+รูป+งาน แค่นี้เองครับ แล้วก็จะเก็บเข้าตู้ ผมกลัวว่าถ้าไม่ได้ใช้มันนาน ๆ จะเสียหายหรือเปล่าครับ อยากให้แนะนำรุ่นและยี่ห้อทน ๆ กับสภาพนี้หน่อยน่ะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีรุ่นและยี่ห้อใดทน ๆ แบบนี้มั๊ยครับ ส่วนตัว 80 GB นั้นเน้นใช้งานหนักมากครับ คือเปิด 24 ชั่วโมง ทั้งเดือนเลยน่ะครับ พร้อมทนสภาพทรหดได้หมด แม้อุณภูมิจะมากแค่ไหนก็ตาม สรุปคือว่าตัว 80 GB ใช้งานหนักมากน่ะครับ แต่ผมขอเน้นตัว Backup มากกว่านะครับ เพราะตอนนี้ทำใจลำบากเหลือเกิน....ขอบคุณครับ

ขออีกข้อนะครับ คือว่าพวกกล่อง External ของ HD นี่ดีมั๊ยครับ ผมอยากจะเอามาใส่ตัว Backup น่ะครับ จะได้ต่อเข้าคอมง่าย ๆ น่ะครับ
    Last edited by Suzumiya Haruhi; 7 Mar 2007, 16:55:38.

มาตรฐานหลักๆก็ Seagate แต่ Seagate มันร้อน มันดัง แต่ดีเรื่องประกัน ได้ 5 ปี

อีกทางเลือกของ Western Digital ไม่ร้อน เงียบ ราราถูก แต่เสียเรื่องประกัน WD ให้ประกันแค่ 1 ปี

แต่เห็นว่าทาง Advice ประกัน WD ให้ถึง 5 ปีเลยนะครับ ลองเลือกดูเอาละกัน ผมช่วยได้เท่านี้แหละครับ ขอบคุณครับ...

Comment

WD เย็น และ เงียบ อันนี้ไม่คิดว่าจะใช่อะ จับดูร้อนปกติเลย แถมดังแกร้กๆด้วย แต่ก้เร็วดี ไฟตกไม่เปนไร
      โดยเฉพาะท่านที่ต้องการใช้เปน External ด้วยการซื้อสายUSB>Sata มาเสียบ ผมแนะนำเลย เพราะว่า ท่านไม่ได้ใช้ก้ปิดสวิททิ้งได้เลย ฮาดดิสไม่มีพัง ประหยัดไฟด้วย
      แต่ถ้าท่านใช้ซีเกต ลองปิดสิ เน่าเลย ก้อปไฟล์จากเดิม10นาที ล่อไปเปน30นาที
      ขอโทษสาวกซีด้วยนะ เพราะผมใช้แต่ที่มันดี ไม่มีผูกพันใดๆคับ
      ปล.ประกัน 5 ปีทุกร้านแล้วพ่อคู๊ณ~

Comment

WDประกันSynnexน่าจะเวิร์กที่สุดครับ5ปีครับ ผมเชียร์WDนะครับ ผมว่าเย็นและเงียบกว่าSeagateนะครับ บางท่านใช้แล้วดังและร้อนก็คงเป็นบางตัวหรือบางรุ่นนะครับ ผมใช้มา2ตัวแล้ว เสียงอ่านแทบไม่ได้ยินเลย ความร้อนมันก็ร้อนอยู่แต่มันร้อนน้อยกว่าSeagateแน่ๆ (บางรุ่นมั้ง)

Comment

ถ้าร้อนน้อยที่สุด ต้องยกให้ maxtor ครับ รองลงมาก็ wd แต่ความเงียบต้องยกให้ wd เค้า เงียบดีจริง ๆ ส่วนซีเกตไม่มีความเห็นเพราะไม่ได้ใช่มานานแล้ว (ความหลังอันเลวร้าย)

Comment

Working...
          X