Announcement

Collapse
No announcement yet.

@@@ E6600@3.8GHz เสถียรๆ (475x8/FSB1900MHz/Vcore1.52V) [พร้อมConfigแบบละเอียด+SS] @@@

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• @@@ E6600@3.8GHz เสถียรๆ (475x8/FSB1900MHz/Vcore1.52V) [พร้อมConfigแบบละเอียด+SS] @@@

SPEC นะจ๊ะ

CPU E6600 + ซิ้ง Cooler Master V8
    RAM Crucial 2x2Gb ddr2 800 cl4
    M/B EP45 UD3R
    VGA HIS 4670 Iceq Turbo
    PSU Tsunami Comander 580w วัตไม่แท้นะจ๊ะ
    HDD WD320G AAKS 1ตัว และ WD500G AACS 1ตัว

ภาพ::

เพื่อเป็นแนวทางให้กับคนอื่นๆ ที่ใช้บอร์ด Gigabyte แบบผม
    ซึ่งโดยส่วนตัว ชอบบอร์ดแบรนนี้เอามากๆ เนื่องจาก Config ที่ง่าย ไม่ซับซ้อน
    จึงทำให้ OC CPU หรือ RAM ได้ง่ายๆ

จาก SPEC เดิม เราได้ทำการ OC ดังนี้::
    CPU E6600 @ 3.8Ghz
    ลดตัวคูณจากเดิม ตัวคูณ9 ลดเป็น8 ใส่บัส 480 จึงได้ค่า FSB1900 โดยใส่ไฟไป 1.53 ครับ^^

RAM Crucial 2x2Gb ddr2 800 cl4 @ DRAM Freq 598Mhz หรือบัส 1188
    โดยทดแรม 4:5 หรือ 2.50A ค่าCL 6 6 6 16 ใส่ไฟไป 2.200v ครับ

VGA HIS 4670 Iceq Turbo
    OC ค่า CORE และ MEM จากเดิม CORE 780 เป็น 850 และ MEM จากเดิม1000 เป็น 1150
    โดยปรับรอบพัดลมที่ 70% ..ซึ่งเย็นและเงียบเหมือนเดิม ความร้อนก้อเหมือนเดิมดังไม่ได้คล็อกเลย

PSU Tsunami Comander 580w วัตไม่แท้นะจ๊ะ
    คิดดูนะคร๊าบ HDD 3ลูก ก็เอาอยู่มาแล้ว เอิ้กๆ

ดูภาพ::

ไฟCPU ในBios ใส่ 1.53 แต่มันดรอปเหลือ 1.52 นะครับ
    ไฟแรมใส่ 2.200v นะครับ

======== ที่นี้เรามาดู CONFIG กันบ้างนะครับ แบบละเอียดกันไปเลย
    เพื่อเป็นแนวทางสำหรับบอร์ดกิ้ก หรือบอร์ดอื่นๆ

SPEC ดังที่กล่าวนั้น ขอบอกว่า เสถียรนะครับ ลองอยู่ใน อุณภูมิร้อนสุด รันOthus 10 นาที
    Fullload ก็จะร้อนดัง 60-65 หากตอนเที่ยงตรง ก็จะ 68-69 ไม่เคยเกิน70ครับ
    ถ้า Idle ก็จะร้อน 39-43 ไม่เกินนี้ครับ ใช้ V8 กับ ซิลิโคน MX2
    CONFIG ที่ผมลองๆมาทั้งหมดนั้น ถือว่าลงตัวและเหมาะสมที่สุดแล้ว

โอเคนะครับ แค่นี้คงละเอียดพอแล้วนะ 55555555+
    หากใครสงสัยตรงไหน ถามได้ ติมาได้
    ขอบคุณเน้อ ที่มาอ่าน
    กากๆ ง่ะ งวดหน้า จะหา E8200 มาลอง
    คราวนี้ ขอลาไปก่อน
    พบกันใหม่ เมื่อมีตังซื้อ CPU
    ขอบคุณเน้อ หากชม กดโหวต หรือกด Thank ด้วยนร้า อิอิ
    21
    อื้มม ละเอียดดี ชอบเอามากๆ
    38.10%
    8
    อื้มม อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
    23.81%
    5
    เห้อ อ่านแล้วก็งั้นๆ ผ่านๆไป
    28.57%
    6
    ไม่เข้าใจ ผิดหวังกับการอ่านกระทู้นี้
    9.52%
    2
    Last edited by post2shop; 22 Feb 2009, 17:33:25.

อิๆๆ แนะนำ E8400 E0 นะท่าน ไม่ผิดหวัง E8200 มันต้องลงบ้องถึงจะรุ่ง

Comment

ลงบ้องเลยหรอ

Comment

500*8 กำลังดีครับ หุหุ...

Comment

Originally posted by one View Post
          500*8 กำลังดีครับ หุหุ...
          มันต้องใส่ไฟเยอะเกินครับ
          ต้องใส่ไฟถึง 1.66-1.7 เลยไม่เอาดีกว่า

Comment

แรงดี
            เคยจับมาตัวนี้ เมื่ิอนานมาละ ได้ 3.6 GHz กว่าๆ อะ

Comment

ก็ดีนะมี auto ด้วย ...
              CL 5 ดีกว่าครับ

Comment

คริๆ แรงดีครับ แต่ขออื่นๆด้วยก็ดีในความเสถียรของระบ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                  ก็ดีนะมี auto ด้วย ...
                  CL 5 ดีกว่าครับ
                  ลองแล้ว บูต ไม่ติดเลย
                  เพื่มไฟแรมเปน 2.3 ก็ยังม่ายด้าย มะรุสิ

Comment

แจ่มๆ มี CONFIG ไห้ด้วย แรม CL5 จะแจ่มกว่านี้ครับ

Comment

2Gx2 ที่ผมเห็นมา 1200 ต้องแถวๆ CL 6 แหละท่าน มันแรงเหมือน 1Gx2 ลำบาก

Comment

แรม 2x2g บัส 1200
                        cl 5 ไม่ผ่านหรอกครับ ถึงผ่านก้อม่ายเสถียรหรอก

Comment

โอ้วๆๆ จดๆ ฝามยู้

Comment

ท่าน ตรง Performance enhanc ทำไมไม่ปรับ สะแตนดาก ล่ะครับ

ผมถ้าปรับ turbo บูตไม่ติด มันทำไรได้หว่า

Comment

Originally posted by leam5000 View Post
                              ท่าน ตรง Performance enhanc ทำไมไม่ปรับ สะแตนดาก ล่ะครับ

ผมถ้าปรับ turbo บูตไม่ติด มันทำไรได้หว่า

ถ้าปรับสแตนดาร์ท ค่า cl จะวิ่งตามบัสแท้ๆ
                              แต่ถ้าปรับ เทอร์โบ ค่า cl จะวิ่งตามความSPECแรม

Comment

Working...
                              X