Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ HDD(รึปล่าว)คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ HDD(รึปล่าว)คับ

คือตอนนี้ใช้ vista และก็กำลังลอง windows 7 อยู่ครับ คือมีปัญหาอยู่อย่างนึงที่เซ้งเป็ดมาก
    ก็คือ พอเล่นไปซักพัก เครื่องก็จะค้าง ไม่ตอบสนอง แล้วสังเกตุเห็น ไฟแสดงสถนะของHDDจะกระพริบเป็นจังหวะ ช่วงนี้แหละที่เครื่องจะไม่ตอบสนองหรือออกอาการค้างไปนั่นเอง แค่ลองกับ XP
    ก็ไม่มีอาการนี้อ่ะครับ อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร แก้ไขได้รึปล่าว มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง
    ขอบคุณครับ

ลองเปลี่ยนสาย hdd ดูยังครับ

หรือลองใช้โปรแกรม hdd tune สะแกน ดูว่ามี แบด ป่าว

Comment

เป็นที่ driver มากกว่า

vista sp1 ต้องเอาตัวที่มัน update ถึงประมาณธันวาปีที่แล้วเลย ถึงจะเริ่มนิ่ง

Comment

ลอง flash bios M/B รุ่นใหม่ดู และก็หา ไดรเวอร์ ชิปเซต เวอร์ชั่นใหม่ลงดูครับ
        บางที Hardware อาจไม่ Support กับ วิสต้า

Comment

น่าจะเป็นที่ driver จริงๆด้วยนะครับเพราะตอนใช้ ก่อนลงdriverไม่พบอาการ แต่พอลงแล้วรู้สึกปัญหาจะเกิด เคยลงทีนึงแล้วไม่พบปัญหานี้ทั้งที่driverก็ตัวเดียวกัน แล้วก็เพิ่งจะมาพังวันนี้แหะเพื่อนน้ายืมไปร้องคาราโอเกะ คืนเดียว ทำตูเซ็งจิตเลย แล้วเมนบอร์ดผมเป็นECSธรรมดาๆด้วยสิ driverไม่ค่อยจะอัพเดท สงสัยต้องflash biosให้เจ้งแล้วขอตังพ่อซื้อใหม่อิอิ ขอบคุณทุกความเห็นครับ ขอบคุณมาก เออ คือตอนนี้ผมลองใช้ windows 7 อยู่ครับ ก็เวิร์คดี ถ้าไม่ติดที่driverค่อนข้างหายาก อยากให้ออกไวๆจัง แต่ไม่ต้องรีบหรอก เดี๋ยวจะเจ๊งไม่เป็นท่าเหมือน vista

Comment

Working...
          X