Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์แล้วจอภาพกระพิบ ภาพหาย หน้าจอเขียวค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์แล้วจอภาพกระพิบ ภาพหาย หน้าจอเขียวค้าง

อาการคือ เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมส์ ตอนใช้งานอย่างอื่นไม่เป็น พอเข้าเกมส์ สักระยะภาพดับกระพิบ เปิดๆปิด จอมืด บางครั้งขึ้นจอสีเขียวค้าง แต่พอเปิดปิดจอใหม่ภาพขึ้น แต่ก็จะเป็นแบบเดิม น่าจะเกิดจากอะไรครับ แก้ยังไง หรือ การ์ดจอเสีย rx580 8g

ใช้นานหรือยัง หรือ การ์ดเหมืองคับ

Comment

ผิดปกติ
      การ์ดอาจบิน อาจเป็นที่ไดรเวอถ้าเคยใช้เขียวมาก่อน อาจลองลงวินใหม่ดู หรืออาจเอาการ์ดไปเสียบเทสเครื่องอื่นถ้าปกติไม่พบอาการควรลองลงวินใหม่

Comment

รับมือสองมาครับ ไม่แน่ใจว่าเหมืองไหม เช็คยังไงครับ ว่าการ์ดเหมืองป่าว แต่คือ จอผมใช้ samsung 28 u28h750 ใช้ hdmi 1 ที่30hz ไม่เป็นไร เล่น 4k ได้ไม่ดับไม่กระพิบ. แต่พอ ช่อง hdmi 2 ที่ 60hz ปัญหามาเลยเข้าไปได้สักพัก ภาพดับกระพิบ ขึ้นจอสีเขียว จอลาย ต้องปิดเปิดจอใหม่ แล้วกดให้เกมส์เด้งออกหน้าเดสทอปถึงหาย อาการแบบนี้ครับ มันแปลว่าไง แต่พอเข้าเกมส์ก็เป็นอีกดับกระพิบ ต้องปิดเปิดจอใหม่แล้วกด ให้เด้งออกหน้าเดสทอป ไม่งั้นดับค้าง อ่อเท่าที่สังเกตุอาการ พอเล่นเกมส์ ที่ เฟรม มากกว่า 60 ขึ้น พัดลมการ์ดจะหมุนแรงมากเสียงดัง ชัดเลย แต่ถ้า 1080p เล่นได้ไม่มีปัญหา ปัญหาที่เล่ามาทั้งหมด จะเป็นเฉพาะช่วงเข้าเล่นเกมส์ ซะส่วนมาก
        Last edited by bankoops; 21 Mar 2020, 14:48:49.

Comment

ลองเช็คอุณหภูมิ ไบออสการ์ดจอ ว่าเป็นของตัวการ์ดเองหรือไม่

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
            ลองเช็คอุณหภูมิ ไบออสการ์ดจอ ว่าเป็นของตัวการ์ดเองหรือไม่
            ดู gpu z ก็ประมาณ 37 นะครับตอนหน้าเดสทอป พอเล่นเกมส์ ก็ขึ้น ไป 65 - 75 ได้ ห้องพัดลม

Comment

วันนี้นั่งลงวินโดว์ใหม่ ก็ไม่หาย ลองสังเกตุ ตอนช่วง เล่นเกมส์ 4k ความร้อน การ์ดจอคงร้อนมาก พัดลมหมุนแรงมาก แล้วก็เป็นเช่นเดิม ภาพกระพิบแล้วดับ อาการนี้น่าจะส่งเครมได้ไหมครับ มันเสียแล้วใช่ไหม แต่เล่นเกมส์ แบบ 1080 p ได้ปรกติ ความร้อนไม่สูงเท่า 4k รอบพัดลมก็ไม่ดังแรง

Comment

ลองเปลี่ยนไปใช้สาย DP ดูยังครับ

Comment

เปิดฝาเคสแล้ว เปิดพัดลมเบอร์3จ่อเป่าดูเวลาเล่นเกมครับ ว่ายังเหมือนเดิมไหม ใช้สาย DP ดูยังครับ

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                    ลองเปลี่ยนไปใช้สาย DP ดูยังครับ
                    ผมไม่มีสายตัวนี้ลองเลยครับ แต่แปลก ตรง 4k 60hz นี่หล่ะ มีปัญหา แต่ 4k 30hz กลับเล่นได้ปรกติ เลยไม่มั่นใจตัวไหนมีปัญหากันแน่ แต่ลองเล่นแค่ 30hz มันก็พอได้นะครับ ไม่หน่วงไม่กระตุกเลย แต่ผมลองแค่เกมส์ สองเกมส์ ไม่รู้อีกหลายๆเกมส์ ถ้า 30hz มันจะออกมาดีไหม 55

Comment

Comment

Comment

Comment

HDMI 1.3C ก็เล่น 4K@60 ได้ครับ แต่ไม่รองรับ HDR ที่ 4K@60 แต่ 4K@24 HDR ได้

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                              พอมีแนะนำไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ที่ใช้ได้แบบไม่มีปัญหาตามมาอีก สาย hdmi ว่า แต่ เทียบ กับ สาย dp ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ ปัญหาน้อยกว่า แล้วราคาต่างมากไหม

Comment

Working...
                              X