Announcement

Collapse
No announcement yet.

ที่บ้านใช้เน็ต 3bb ความเร็ว 1000/100 เสียบสายแลนกับคอมได้ความเร็ว 500/100 เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ที่บ้านใช้เน็ต 3bb ความเร็ว 1000/100 เสียบสายแลนกับคอมได้ความเร็ว 500/100 เองครับ

พอดีว่าผมใช้เน็ตโปร 1000/100 ครับแต่เสียบสายแลนได้สปีดที่ 500 กว่าๆ/110 เรียกช่างเข้ามาทดสอบเขาใช้สายแลนเดียวกับผมเสียบโน้ตบุ๊คได้ความเร็ว 900/110 แสดงว่าเป็นที่คอมผม แต่ผมเช็คบอร์ดของผมใช้ mb asrock h-110m
    ซึ่งผมเช็คสเปคในเว็บไซต์ asrock ได้ความเร็วตรงแลนเป็น - PCIE x1 Gigabit LAN 10/100/1000 Mb/s ปัญหาเกิดที่ตรงไหนครับ การตั้งค่าอะไรหรือเปล่า หรือเป็นเพราะบอร์ดผมรอบรับได้แค่นี้ครับ

สเปกเครื่องใช้ cpu ram อะไรบ้าง แล้วใช้HDDหรือSSDครับ

Comment

Originally posted by KyZER View Post
      สเปกเครื่องใช้ cpu ram อะไรบ้าง แล้วใช้HDDหรือSSDครับ
      i7-6700 ram 8gb 2133+8gb 2400
      ใช้ ssd รันวินโดว์ hdd เก็บข้อมูลครับ

Comment

แปลกมากเครื่องก็แรงแล้วก็ใช้SSDด้วย ตัดเรื่องrouterกับสายไปอีกเพราะของช่างวิ่งเต็ม คอมของช่างมีอะไรพิเศษหรือเปล่าครับนั่น
        ผมว่าถ้ามีคอมเครื่องอื่นอีกลองหามาเทสดูอีกที ถ้ายังได้ไม่ถึงอีกนี่ก็สงสัยมีพลังงานบางอย่างแล้วมั้งครับ
        Last edited by KyZER; 22 Mar 2020, 14:55:51.

Comment

ลองเปลียนเว็บที่ใช้ทดสอบ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนเว็บบราวเซอร์ดูครับ ว่ามีผลไหม

Comment

Originally posted by KyZER View Post
            แปลกมากเครื่องก็แรงแล้วก็ใช้SSDด้วย ตัดเรื่องrouterกับสายไปอีกเพราะของช่างวิ่งเต็ม คอมของช่างมีอะไรพิเศษหรือเปล่าครับนั่น
            ผมว่าถ้ามีคอมเครื่องอื่นอีกลองหามาเทสดูอีกที ถ้ายังได้ไม่ถึงอีกนี่ก็สงสัยมีพลังงานบางอย่างแล้วมั้งครับ
            ส่วนตัวผมเคยเจอเครื่องของช่างมีแต่ windows อย่างเดียว

Comment

ถ้าเกิดเทสเน็ตวิ่งไป server bangkok เน็ตจะวิ่งได้ 500 ครับ ถ้าลองเทสวิ่งไป ปทุมธานี เน็ตจะวิ่ง 900 ครับ อันนี้เป็นที่สัญญาณของ 3bb เองหรือเปล่าครับ

Comment

ผมเคยเจอเป็นเพราะ ADBLOCK ลองเปิด Browser แบบไม่ระบุตัวตนดูครับ

Comment

เคยเป็นครับ ลง Windows ใหม่ หายเฉย และยังไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด ที่รู้ตอนแรกก็คือ เอา Laptop มาลอง ความเร็วมาปรกติ

Comment

อีกกรณีที่เคยเจอคือ Antivirus

ของผมโปร 1000/500 mikrotik rb4011igs+rm

ตอนที่ลง bitdefender endpoint security เปิดทุกการป้องกัน ทดสอบจะได้ 700-800/520

ลองถอน bitdefender endpoint security ออก ทดสอบได้ 990-997/530

ลองลง bitdefender endpoint security อีกรอบ ก็ได้ 700-800/520 เหมือนเดิม

เลยสรุปว่า Antivirus ก็มีผลกับการทดสอบด้วย

Comment

เป็นกับ แอนตี้ไวรัสครับ ลบออกสถานเดียวถึงจะเทสได้เต็ม
                      เทสผ่านแอบเลยครับไม่ต้องเข้าเบาเซอร์ ให้เปลืองแรงเครื่อง
                      http://install.speedtest.net/app/win...yookla_x86.msi <<วินโด้ 32 โหลดตัวนี้
                      http://install.speedtest.net/app/win...yookla_x64.msi <<วินโด้ 64 โหลดตัวนี้

Comment

Working...
                      X