overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เครื่องผมเป็นไรไม่รู้ cpu ทำงานที่ 58-65% ตลอด

OverclockZone Member DADA_EK's Avatar

Default เครื่องผมเป็นไรไม่รู้ cpu ทำงานที่ 58-65% ตลอด

เครื่องผมเป็นไรไม่รู้ cpu ทำงานที่ 58-65% ตลอด ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย ผมวัดจาก
    windows task managre แนะนำด้วยคับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

แล้วดูที่ Task Manager มันมีอะไร Run อยู่ครับที่กิน CPU 58-65% ครับ ^^
    ดูตรงแถบตามรูปด้านล่างนี้มันน่าจะมีบอกซักตัวนะครับ

OverclockZone Member taurus13's Avatar

ลองเข้าไป RUN แล้วพิมพ์ msconfig ดูนะครับ
    แล้วไปที่เทบ startup ลองดูว่ามี program อะไรที่เราไม่คุ้นหรือว่าน่าสงสัยบ้างรึเปล่า
    ถ้ามีอันไหนน่าสงสัยก็เอาเครื่องหมายถูกออกเลยครับ หลังจากนั้นก็กด OK แล้วก็รีสตาร์ทครับ
    พอบูทเครื่องขึ้นมาใหม่จะมีหน้าเด้งขึ้นมา ให้ติ๊กเครื่องหมายถูกแล้วค่อยกด ok นะครับ
    ลองไล่ปิดไปเรื่อยๆครับว่าหายรีเปล่า แต่ถ้าเอาออกหมดแล้วก็ยังไม่หาย ก็ไปที่ run แล้วพิมพ์ msconfig อีกแต่คราวนี้ไปที่เทบ services แทนครับแล้วก็ลองไล่อันที่มันน่าสงสัยออกเหมื่อนเดิมครับ

OverclockZone Member Open's Avatar

เสริมนิดหนึ่งครับ

ไม่ควรติ๊กเอาโปรแกรมบางตัวที่ติดตั้งใน C:\WINDOWS ออกนะครับถ้าเราไม่ทราบว่าโปรแกรมตัวนั้นใช้ทำอะไร

OverclockZone Member DADA_EK's Avatar

ที่แถบมันมีบอกคับ แต่เป็นบางตัวแล้วผมต้องทำอย่างไรคับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ลองดูที่การ์ดจอครับ
    ว่าเสียบสายหน้าจอไว้ช่องไหน
    ด้านซ้ายจะเป็นช่องที่สอง ด้านขวามือเราช่อง 1 ให้เสียบ1 ครับ
    ลองใช้โปรเเกรม Process explorer ดูได้

เป็นความผิดผลาดของฮาร์ดเเวร์ครับ

ขอดูรูปหน้า Task Manager หน่อยสิครับ ตัวอะไรมันกิน CPU อยู่เอ่ย

OverclockZone Member

ไวรัสป่าว.. โปรแกรมที่รันอัตโนมัติ ก็ใช่ แอนตี้ไวรัสก็เป็น บิตก็มีบ้าง.. หลายสาเหตุอ่ะคับ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

ผมว่าไวรัสมีส่วนเหมือนกันนะครับ

จัดการแก้ไขได้แล้วมันมีโปรแกรมชื่อว่า muBlinder ทำงานอยู่ผมปิดไปแล้วคับ ขอบคุณทุกท่านคับ

- -. เป็น mublinder เหรอครับ ทำไมมันถึงกิน CPU เยอะจังอ่า

muBlinder ชื่อเต็มคือ Microsoft Update Blinder
    เป็นโปรแกรม ที่ใช้หลบเลี่ยงการตรวจสอบ ลิขสิทธิ์ ของไมโครซอฟท์ Windows Genuine Advantage
    หรือที่เราเรียกกันสั้นๆว่า WGA อ่ะครับ

มันจะช่วยให้อัพเดทโปรแกรมโดยตรงจากไมโครซอฟท์ได้
    รวมไปถึงช่วย Install บางโปรแกรมที่จำเป็นต้องมีการตรวจสอบลิขสิทธิ์ก่อนด้วย เช่น Windows Medie หรือ IE

อิอิ เอาออกแล้วเหรอครับ
    Last edited by Open; 23 Feb 2009 at 15:05:04.

คับผมปิดไปแล้ว ปิดปัป cpu ก็ทำงานปกติเลย

Bookmarks

Bookmarks