overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ลงวินโดว์ใหม่เครื่องรีสตาร์บ่อยจัง

OverclockZone Member

Default ลงวินโดว์ใหม่เครื่องรีสตาร์บ่อยจัง

คือว่า
    ผมลงวินโดว์เสร็จอยู่ได้สักพักหนึ่งเครื่องมันก็รีสต้าร์ ก่อนลงผมก็ฟอร์แมททั้งไดร์ c และ d แล้ว เป็นไปได้มั้ยยังมีไวรัสอยู่ในเครื่อง ถ้ามีแล้วทำไงดีคับ มีรีสต้าร์ทั้งวันเลย
    ตอนนี้ผมกำลังนั่งทำอยู่ใครรู้ขอคำแนะนำหน่อยคับ

OverclockZone Member taurus13's Avatar

ถ้า format ทั้งไดฟ์ C,D แล้วก็ไม่มีไวรัสแล้วล่ะครับ ลองเปลี่ยน windows ดูสิครับ แนะนำว่าเอาตัวที่มัน
    ไม่ได้ผ่านการ modify อ่ะครับจะดีที่สุด แล้วก็ลองเอา เครื่องหมายถูกหน้า Automatically restart ออกด้วยนะครับ วิธีเอาออกก็เข้าไปที่ properties ของ My computer >> Advanced system steting >>
    Advance >> settings (ในส่วนของ startup and recovery)จะอยู่ในส่วนของ system failure นะครับ
    ถ้ายังไม่หายอีก อาจจะมีปัญหาที่ตัว hardware ก็ได้ครับ เช่นระบบระบายความร้อน
    ที่ CPU อาจมีปัญหา ทำให้ CPU ร้อนเกินจน restart เองก็ได้ครับ

วินโดว์แท้ก็ลองแล้วแต่มันก็เหมือนเดิม แต่ตอนนี้ลองอีกอย่างหนึ่งก็คือเปลี่ยนฮาดดิสคับ ตอนนี้กำลังลงวินโดว์ในฮาดร์ดิสตัวใหม่อยู่ได้หรือไม่ได้อย่างไรเด่วกับมาอีกรอบคับ

มาแล้วคับ
    อาการมันเป็นแบบนี้
    ผมลงวินโดว์กับฮาดร์ดิสตัวใหม่ พอลงเสร็จผมจะลงไดร์เวอร์พอใส่แผ่นเข้าใจ หน้าจอเป็นสีฟ้า แล้วก็รีสต้าร์คับ ผมว่า อาการผมน่าจะงานเข้าเยอะแน่เลย
    ....ปวดหัวตึ๊บ...ช่วยที่คับจิงๆ

อย่างไรพรุ่งนี้เจอกันใหม่นะคับ..วันนี้ผมง่วงมากแล้ว ขอไปนอนคิดอีกคืนว่าต้องทำอย่างไร

ลองเช็คความร้อนของ hardware ดูรึเปล่าครับ ผมก็เคยเป็น ผรากฏว่า cpu มันร้อนเกินไปอ่ะครับ (ของผมนะ) ผมเลยทาซิลิโคนใหม่แล้วหายอ่ะครับ

ถ้า format แล้ว ก็ค่อนข้างชัวร์ว่าไวรัสไม่มี คราวนี้ก็จะอยู่ที่ hardware แล้วอ่ะคับ ตามปกติที่ผมมักจะเจอ(รับจ็อบ ซ่อมคอมให้ร้านเกม) คือ ram อ่ะคับ เพราะส่วนอื่นเปอร์เซ็นต์ที่จะมีปัญหาน้อยกว่ามาก(แต่ก็มีโอกาส) ถัดมาก็อาจจะเป็นที่ power supply อ่ะคับ(เจอกับเครื่องตัวเอง) ถ้า power ที่แถมมากับเคส คุณภาพมักจะไม่ดี ราวๆ 1ปี ก็จะเริ่มมีอาการ(ทุกตัว) แต่ถ้าซื้อมาใส่แยก ก็จะได้นานกว่านั้น (ราว ๆ 3ปีขึ้น) ส่วนเรื่องความร้อน ตามกระทู้ด้านบน ก็มีโอกาสคับ แต่น้อย ถ้าความร้อนนี่เชคเองได้ง่ายๆ เลย ปิดเครื่องสักครึ่งชม.(หรือนานกว่านั้น) แล้วค่อยเปิดดูว่ายังเป็นไหม แต่ผมมองที่ power อันแรก ram อย่างที่สอง(สมัยนี้แรมเสียยาก) ลองดูละกันนะคับ ^^

เอาใหม่นะคับ คือว่า
    ผมซ่อมคอมฯให้โรงเรียนหนึ่ง ตอนเขาเอามามันไม่ติดเช็คไปเช็คมาเมนบอร์ดเสีย เมนบอร์ดตัวเก่าก็ Socket 478
    ผมก็เลยซื้อเมนบอร์ด Socket 478 ของจีนแดงมาหนึ่งตัว ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย มันก็ขึ้นอาการเหมือนด้านบนอะคับ
    ซีลิโคนก็ทาแล้ว
    แต่ psu ก็เป็นตัวเก่า อาจจะมีส่วนก็ได้ แต่ผมไม่มี psu ตัวใหม่ ขอเทสกับตัวเก่าไม่รู้ว่าจะได้หรือไม่ได้อย่างไรเดี่ยวผมกลับมาอีกทีนะคับ

OverclockZone Member atmusic's Avatar

เปลี่ยน power supply ดูครับ ผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนแล้วหายเป็นปลิดทิ้ง ซื้อของดีหน่อย ทีมีประกันหลายๆปีครับ เพาเวอร์ดี อะไรๆก็พลอยดีไปด้วย ถ้าเพาเวอร์ไม่ดี อะไรๆก็พลอยแย่ไปด้วยครับ

วันนี้ตอนเย็นกลับบ้าน แล้วค่อยไปทำดูนะคับ

Bookmarks

Bookmarks