Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดซีพียูแล้วเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดซีพียูแล้วเปิดไม่ติด

สอบถามพี่ๆ ครับ คือผมจะอัพเกรด CPU ใหม่ จาก R3 1300X เป็น R5 3500 หลังจากอัพเดทใบออสเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว ใส่ซีพียูตัวใหม่เข้าไปแล้วเปิดไม่ติดครับ แต่เปลี่ยนมาใส่ตัวเดิมก็ติด เมนบอร์ดรุ่น MSI B350 TOMAHAWK คือไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยหน่อยครับ

มันมีไบออส 7A34v1O กับ 7A34v1OR นะ ลองเปลี่ยนดู 1300X ยังอยู่ใช่ไหม

Comment

เปิดไม่ติด หรือเปิดติด ไม่ขึ้นภาพ

Comment

เรื่องปกติ เวลาเปลี่ยน cpu
        ลองตามนี้ เคยได้ผลเพราะใช้บอร์ดรุ่นเดียวกับ จขกท.
        =================
        เข้าBios โหลดค่าเริ่มต้นBiosใหม่
        ใส่ Ram แถวเดียว
        เปลี่ยน CPU
        ถอดถ่านออก รอ 20วิ แล้วใส่ใหม่

เปิดเครื่อง + รอมัน Detec Hardware ใหม่
        ถ้าไม่ติด ก็ปิดเปิดใหม่ 3-5 ครั้ง
        =================
        ลองดูจะได้ไม่เสียเงินให้ช่าง

Comment

Originally posted by good11 View Post
          มันมีไบออส 7A34v1O กับ 7A34v1OR นะ ลองเปลี่ยนดู 1300X ยังอยู่ใช่ไหม
          ลองทั้งสองตัวแล้วครับ ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ดแล้วครับ

Sent from my Mi 9T using Tapatalk

Comment

Working...
          X