overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: DVD ไรท์แผ่นช้าลงครับแก้ไขอย่างไรดีครับผม

OverclockZone Member MoOZa's Avatar
    Ramkamheang & Kasetsart University & Sukumvit Road

Default DVD ไรท์แผ่นช้าลงครับแก้ไขอย่างไรดีครับผม

ปกติไรท์แผ่น DVD ส่วนใหญ่ผมจะเลือกอยู่ราวๆ 4x-8x อ่ะครับทีนี้มันก็จะกินเวลาอยู่ราวๆ 12-20 นาทีได้ใช่ป่ะครับแล้ว Buffer ผมก็จะเต็มเกือบตลอดเพราะว่าไม่ได้ใช้งานเครื่องตอนไรท์อ่ะ 98 99% แต่ทีนี้มันเป้นไรม่ะรู้เพราะมันไรท์ได้ช้าลงมากเลยBuffer ก็แกว่งมากๆขึ้นๆลงๆไม่นิ่งเลย20 30 70 อะไรเงี้ยแผ่นนึงก็ 40-60 นาที - - งงเหมือนกันว่าเป้นอะไร ใช้ nero ไรท์อ่ะครับ ทีนี้เคยไรท์แบบ DVDวีดีโอตอนแปลงหนังก็ปกติดีอ่ะคับแต่มาช้าตอนไรท์เนี่ยแหละไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันเคยส่งไปเคลมแล้วเขาอัพเฟิร์มแวร์มาให้แล้วหายแต่พอใช้ไปสักพักก็เป็นเหมือนเดิมอีกใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีครับผมขอบคุณมาก
    ปล.เฟิมแวร์ถ้าเราจะอัพนี่ทำไงอ่ะครับมันเหมือนโปรแกรมอะไรงี้เปล่าจะอัพไงหว่างงแหะ
    Last edited by MoOZa; 7 Mar 2007 at 19:50:39.

OverclockZone Member ninep's Avatar

หัวเขียน หรือป่าว

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูครับ

OverclockZone Member MoOZa's Avatar
    Ramkamheang & Kasetsart University & Sukumvit Road

เฟิร์มแวร์ลองอัพแล้วครับผมแล้วก็ตอนไรท์เนี่ยเครื่องอืดมากๆเลยทั้งนี่ไม่น่าจะอืดขนาดนี้อืดแบบว่าเปิดอะไรแทบไม่ได้ เพราะปกติมันก็จะอืดไปค่อนข้างเยอะแต่ก็เล่นได้ปกตินี่อืดแบบกระตุกๆ Buffer แกว่งมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ยังงงเหมือนกันเป็นเพราะอะไรไวรัสก็สแกนไม่เจออ่ะครับหรืออาจจะมีก็ได้ใครรู้ช่วยทีครับผมแก้ไงดี

Gz
    Guest

ของผมก็เป็นครับ

นอกจากจะไรท์ช้าแล้ว เอาง่ายๆ แค่ก๊อปไฟล์จาก Rom ลง HDD เปิดเพลงก็กระตุกครับ เมาส์เลื่อนยังกระตุก หาทางแก้อยู่ครับ

OverclockZone Member

Drive DVD มีปัญหาหรือป่าว - -"
    ปกติขอป๋มนะ 4x 14-15นาที
    8x 8-9 นาที(เต็มแผ่นนะ)

Gz
    Guest

เมื่อก่อนก็ปกตินะครับ

เฟิร์มแวร์ก็ล่าสุดแล้ว เดี๋ยวลองลงวินโดวใหม่ดู

เมื่อก่อนเคยเป็นทีนึงครับ บัฟเฟอร์วิ่งขึ้น ๆ ลง ๆ แต่ลงวินใหม่แล้วหาย งงเป็ด

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

โหมดการส่งข้อมูลมันเป็น PIO อยู่ป่าวอะถ้าเป็นพยายามเปลี่ยนมันให้เป็น DMA

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

สงสัยไม่ได้เปิด DMA นะครับ ลองดูใน BIOS M/B กับ Device Manager ครับว่ามันเปิดไว้แล้วหรือยัง[แต่ปกติมันจะถูกเปิดอยู่แล้วนะครับ]

Gz
    Guest

ไม่ทราบว่าตรงนี้หรือเปล่าครับ อันนี้ยังไม่ได้ปรับอะไรครับ

http://www.goofile.com/photo/view.ph...4aaf915ff9114e

Gz
    Guest

เวรกำ เอาไปเทสกะเครื่องน้องใช้ได้ปกติครับไม่มีปัญหา

-*- ยังไงดีเนี่ย

OverclockZone Member simmax's Avatar

ไม่ใช่เลย ฮาดดิสมันเน่าแล้วคับ
    สาเหต
    ไฟตก ไฟไม่สม่ำเสมอ
    ส่งเคลม บอกฮาดดิสโอนถ่ายข้อมูลช้า จะให้เคลมไม้ก้รอลุ้น เคลมไม่ได้ก้ขายทิ้ง
    หา WD มาใช้ได้แล้วคับ ปัญหาตรงนี้เกิดได้น้อยกว่า ซีเกต 10ต่อ1 คับ

OverclockZone Member decon's Avatar

เป็นเหทือนกันเลย

Bookmarks

Bookmarks