Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับ เรื่อง แรม กับ บอร์ด จอฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับ เรื่อง แรม กับ บอร์ด จอฟ้า

ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่

ใช้บอร์ด b450m gigabyte aorus elite

แรม corsair vengeance lpx red

ผมเช็คใน Support แล้วมันบอกใช้ได้ พอผมประกอบคอมวันนี้เปิด xmp จอฟ้าตลอด

ไม่น่าลองเลยย บอร์ดตัวนี้เวรจริงๆ

ลอง set เองดูครับ แสดงว่า mb xmp ไม่ผ่าน

Sent from my SM-M205G using Tapatalk

Comment

ผมนี่แหละ เคยซื้อ B450 มาใช้กับ 3500X แล้วจอฟ้า เข็ดเลย
      นั่งแก้ปัญหาเองแล้วหัวร้อนมาก ยกเครื่องไปให้ Advice แก้ก็ไม่ได้ เลยตัดสินใจเทิร์นบอร์ดแล้วเพิ่มตังค์เอา X570 จบทุกปัญหา
      ดีที่ยังไม่เกิน 7 วัน กล่องครบใบเสร็จครบ เลยเทิร์นได้

ต่อจากนี้ผมเลยต้องให้ความสำคัญกับบอร์ดมากกว่าเดิม

Comment

Originally posted by AMDkakkak View Post
        ผมนี่แหละ เคยซื้อ B450 มาใช้กับ 3500X แล้วจอฟ้า เข็ดเลย
        นั่งแก้ปัญหาเองแล้วหัวร้อนมาก ยกเครื่องไปให้ Advice แก้ก็ไม่ได้ เลยตัดสินใจเทิร์นบอร์ดแล้วเพิ่มตังค์เอา X570 จบทุกปัญหา
        ดีที่ยังไม่เกิน 7 วัน กล่องครบใบเสร็จครบ เลยเทิร์นได้

ต่อจากนี้ผมเลยต้องให้ความสำคัญกับบอร์ดมากกว่าเดิม
        มันไมไ่ด้เกี่ยวกับ b450 หรือ x570 มันอยู่ที่ความเข้ากันได้ ของMB และ ram

ชาวAMD เขาจะ ไม่เอา MB aorus กันก่อนซื้อไม่มาถาม เอง

Comment

Originally posted by Ken13Crown View Post
          ลอง set เองดูครับ แสดงว่า mb xmp ไม่ผ่าน

Sent from my SM-M205G using Tapatalk
          ลองปรับเองแล้ว ผ่านครับไม่ฟ้า ขอบคุณมากครับ

Comment

CPU ?
            เมนบอร์ดอัพไบออสล่าสุดยัง AGESA 1.0.0.4 B ?
            แรมบัสเท่าไร ไฟ XMP เท่าไรครับ CL เท่าไร ?

Comment

Originally posted by good11 View Post
              CPU ?
              เมนบอร์ดอัพไบออสล่าสุดยัง AGESA 1.0.0.4 B ?
              แรมบัสเท่าไร ไฟ XMP เท่าไรครับ CL เท่าไร ?
              ไบออสเวอร์ชั่นล่าสุดมากับบอร์ดแล้ว เช็คแล้ว

เปิด xmp ไม่ผ่าน ไฟ ออโต้ xmp 1.35 ฟ้าตลอด

CPU Ryzen5 3600

พอปรับเองบูทผ่าน ไม่ฟ้าครับ

Comment

xmp มันของ intel ถ้าผ่านถือว่าโชคดี

Comment

ตามข้างบนครับ Ryzen ก็วิ่งที่อัตราทด 1-1 ด้วย ไม่ใช่ 1-2 เหมือน Intel
                  แรมบางตัวเราต้อง ปรับไฟเอง ปรับ CL เอง บัสสูงอาจต้องปรับไฟ SOC ช่วยอีกนิดด้วยครับ

Comment

Originally posted by O_ho View Post
                    xmp มันของ intel ถ้าผ่านถือว่าโชคดี
                    Originally posted by good11 View Post
                    ตามข้างบนครับ Ryzen ก็วิ่งที่อัตราทด 1-1 ด้วย ไม่ใช่ 1-2 เหมือน Intel
                    แรมบางตัวเราต้อง ปรับไฟเอง ปรับ CL เอง บัสสูงอาจต้องปรับไฟ SOC ช่วยอีกนิดด้วยครับ
                    ขอบคุณครับ ผมก็กลับมาลอง AMD อีกรอบ หลังจากเคยลองสมัย FX แล้วไป Intel

แต่อินเทลเป็นอะไรที่ง่ายๆ และ AMD ก็ยังยากเสมอ

Comment

Originally posted by arsenal23 View Post
                      ขอบคุณครับ ผมก็กลับมาลอง AMD อีกรอบ หลังจากเคยลองสมัย FX แล้วไป Intel

แต่อินเทลเป็นอะไรที่ง่ายๆ และ AMD ก็ยังยากเสมอ

ลองตามนี้ดูครับ อาจOC เพิ่มได้อีก แต่ใช้เวลาจูนานเลยละ ผมเอง ก็ XMP ไม่รอด ต้องเอาตาม app
                      https://www.*********.com/oc-ram-ryz...tor-for-ryzen/

Comment

Working...
                      X