Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Ext HDD 320GB มาเสียบ NB แล้ว Internal HDD เจ๊ง บูตไม่ได้เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Ext HDD 320GB มาเสียบ NB แล้ว Internal HDD เจ๊ง บูตไม่ได้เลยครับ

วันนี้ผมไปซื้อ Ext HDD 320 GB ยี่ห้อ WD กับ Box เสียบตอนกับ NB ครั้งแรกขึ้นว่าเจอฮาร์ดแวร์ครับ แต่ไม่เจอไดรฟ์ขึ้นมาใน My Com เจ้าของร้านเลยเลยเอาไปฟอร์แมทกับเครื่องของเขาแล้วเอามาเสียบ NB เครื่องผมใหม่ คราวนี้เจอครับ แต่พอขึ้นชื่อไดรฟ์ได้ประมาณ 5 วิ หน้าจอค้างไปเลยครับ ทำอะไรไม่ได้ ผมก็เลยปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ปรากฏว่าหน้าจอมืดพร้อมกับขึ้นข้อความว่า "Error Loading Operating System" ซวยล่ะคราวนี้ เจ้าของร้านก็บอกว่าปกติคนอื่นซื้อไปก็เสียบเจอฮาร์ดดิสก์ทุกครั้ง ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ Box เพราะเครื่องเจ้าของร้านก็เจอ

เครื่องผมเป็น NB Lenovo Y510 HDD:SATA 250 GB ครับ งานสำคัญเพียบเลยครับ จะกู้ข้อมูลยังไงดีครับ ต้องเอา Internal 250 GB ไปต่อ Box ตัวซื้อใหม่แล้วไปใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลกับเครื่องอื่นมันจะเจอไหมครับ

ปล.ไบออสเจอลูกฮารด์ดิสก์นะครับ ความจุ 238 GB (ถูกต้องถ้าหักพื้นที่แล้ว) แต่ลงวินโดวส์ไม่ได้บอกว่าไม่เจอฮาร์ดดิสก์ครับ

ขอบคุณครับ

ดันหน่อยครับ ไม่มีใครเข้ามาตอบเลย

Comment

ประมาณว่าพอเอา external ไปเสียบแล้วทำให้ window เสียทำให้บูทไมไ่ด้ เพราะขึ้นหน้าจอเป็นข้อความว่า
      "Error Loading Operating System" ถ้าเจอแบบนี้ต้องทำใจคับว่าได้ลงวินโดวใหม่แน่ๆ และต้อง backup ข้อมูลก่อนด้วย จริงๆก็ไม่ต้องใช้โปแกรมกู้อะไรก็ได้คับ แค่มีแผ่น windowPE ก็พอ เพื่อเข้าไป backup ข้อมูลก่อนลงวินโดว์ใหม่ครับ (WindowPE เป็นวินโดว์ฉุกเฉินที่มีหน้าตาเหมือน WindowXP ซึ่งเป็นการบูทวินโโว์จากแผ่นCD นั่นเอง ไม่ต้องไปบูทในเครื่องครับ ทำให้สามารถเข้าไป backup ข้อมูลต่างๆจากไดร์ C ใน หน้าจอ ใน mydoc ได้คับ)
      **หากหาแผ่น WindowPE ไมไ่ด้ก็ pm มาบอกผมก็ได้คับ ผมจะอัพโหลด windowPE ให้ครับ

Comment

Working...
      X