Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ rampage v eidition 10

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ rampage v eidition 10

rampage v eidition 10 บอร์ดตัวนี้รองรับ m.2 NVMe หรือเปล่าครับพอดีซื้อ sn750 มาใส่แล้วมองไม่เห็นอยากจะทราบว่าบอร์ดรองรับหรือเปล่าครับ

สเปคในเว็บบอกว่ารองรับ
    ผมเองก็คิดว่าน่าจะรับนะครับ
    ขนาดตัวถูกแบบ b3xx ยังใส่ได้
    บอร์ดราคาขนาดนี้ ยังไงก็ต้องใส่ได้นะครับตามความคิดผม

Comment

ลืมบอกนะครับ bios ล่าสุดแล้วครับ 2101 สลับ bios มาอีกตัวก็ไม่เจอครับ ไม่ได้เสียบอะไรนอกจากการ์ดจอในช่อง PCIe ครับ sata มี 2 ช่องที่ใช้งานนอกนั้นไม่ได้ยุ่งอะไรเลยครับ จนปัญญาเลย ถ้าใช้ไม่ได้คงต้องขาย ssd ทิ้ง

Comment

New Intel® Core™ i7 X-Series Processors :
        1 x M.2 Socket 3, with M Key, type 2260/2280/22110 storage devices support ( Supports PCIE SSDs only)*4 ตรงนี้หรือเปล่าครับอันนี้ดูในเว็บ asus
        1 x U.2 port, support PCIe 3.0 x4 NVM Express storage*4 ตรง u.2 มันเขียนว่ารองรับ แต่ใน m.2 ไม่ได้บอก แบบนี้แปลว่าไม่รองรับใช่ไหมครับช่อง m.2
        Intel® X99 chipset :
        10 x SATA 6Gb/s port(s),
        Support Raid 0, 1, 5, 10
        Supports Intel® Smart Response Technology*5

Comment

Comment

sn750 เป้น M.2 2280 ซึ่งตามสเปคที่ยกมามันควรใส่ได้นะครับ

Comment

มันใส่ได้ครับแต่ ดีเทค ไม่เจอทำยังไงก็ไม่เจอครับ

Comment

Originally posted by flukmpn17 View Post
                มันใส่ได้ครับแต่ ดีเทค ไม่เจอทำยังไงก็ไม่เจอครับ
                https://wchan-asus-rog.test.edgekey....tion-10/page39
                rep 384 บอกว่าใส่อยู่ ผมค่อนข้างแน่ใจว่าบอร์ดรองรับ
                ถ้าใส่แล้วไม่เจอ ไม่ ssd ก็บอร์ดอาจมีปัญหา ตามความคิดผม

Comment

-.-

Comment

ถอดใจแล้วครับผมขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

Comment

Comment

อย่าเพิ่งท้อ ว่าแต่ SLot ที่เสียบ M.2 หรือตัว M.2 เองมีปัญหาหรือเปล่าครับ
                        ตัว MB มันก็รองรับอยู่แล้ว
                        ผมใช้ X79 Modify BIOS เอายังใส่ไปตั้ง 3 ตัว
                        x99 ตัวนี้ MB ในฝันเลย
                        ถ้าเอา M.2 ไปลองใส่กับเครื่องอื่นเพื่อ Check ไม่ได้
                        ไปหาซื้อ Pice to M.2nvme Adapter มาใส่แล้วลองไปเสียบ Pcie SLot ที่ >= 4 lanes ดูครับ

PC ที่มี Pcie Slot+lanes เหลือพอ มันใช้ m.2 nvme ได้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ได้ทุกเครื่อง
                        ถ้าคุณไปใส่รุ่นเก่าๆ ที่ไม่รองรับ มันจะใช้เก็บข้อมูลได้ปกติ เพียงแต่ใช้ Boot เข้า WIndows ไม่ได้แค่นั้นเอง
                        ดังนั้นถ้ามี Adapter สามารถไปลองกับเครื่องไหนก็ได้ที่มี Pcie slot และ lanes เหลือ
                        Last edited by Merlin605; 15 Apr 2020, 22:03:05.

Comment

ไม่แน่ใจว่าปัญหาเดียวกันไหมนะครับ ผมใช้ Msi X99A Gaming 7
                          ลงวินโดว์ ใน Mp510 960G ตามปกติ หาไม่เจอครับ Detect แค่ SSD กับ HDD ธรรมดา ผมเลยเอาใหม่ ลงเป็น Uefi แล้วให้บูธ แบบ Uefi เท่านั้น สรุป หาเจอและใช้ได้ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Comment

Working...
                            X