Announcement

Collapse
No announcement yet.

Radeon Sapphire RX 580 Pulse มีอาการเล่นเกมส์ไปซักพัก พัดลมทำงานแล้วจอดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by nat_ntsb View Post
    ลองทำตามนี้แล้วครับ ไม่หาย
    1. lock frame rate โดยใช้โปรแกรม AMD Readeon Software Min:30 Max:60
    2. Clock ลองเช็คแล้วปรกติครับ
    3. ลอง monitor ค่าต่างๆ เช่น Power Consumption, Temperature, GPU load แต่พอจอดับก็จะดูไม่ได้ ทำให้ไม่ทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไร เบื้องต้น ก่อนดับกินไฟอยู่ที่ 100 Watt อุณหภูมิอยู่ราวๆ 70 load 70-80% (ไม่ได้ล๊ฮคเฟรม)

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ถ้าซื้อ power supply ใหม่แล้วไม่หาย เกรงว่าจะเสียเงินฟรี หรือเอาเข้าศูนย์เลย แต่กลัวได้การ์ดจอซ่อมมา เจ้าของเก่าบอกว่าใช้ทำงาน ไม่ได้ขุด bit coin ด้วย
    ภอดไป Test คอมอื่น ที่ร้าน บ้านเพื่อน อื่นๆ หรือยกคอมไปให้ช่างดูร้านประจำ

Comment

R. X. 580. ผมไม่ไว้ใจเรื่องไฟเลยนะ
      เปลี่ยนเป็นgold. 650wattให้เครื่องหลาน
      ไปใช้ตัวมันกินก็ 200 วัตต์แล้วนิ

Comment

แน่ใจหรอว่าประกันไม่บินไปแล้ว

Comment

เคยเป็นปัญหาแบบนี้เป๊ะๆเลยครับ RX 580 มือ 2. ตอนนั้นผม flash bios (ทำตาม https://forums.tomshardware.com/faq/...-bios.1957251/) การ์ดจอเข้าไปใหม่ flash เวอร์ชั่นแรก จอเละ เลยลอง flash อีกเวอร์ชั่นเข้าไป หายครับ จากวันนั้น มาถึงวันนี้ 6 เดือน อาการเดิมกลับมาครับ คราวนี้พาลทำเครื่องบูตไม่ขึ้นเลย ก็ทำใจ แล้วซื้อมือ 1 ใหม่ไปแล้ว 555

ปล. ใช้ Bios version 113-1E3660EU-O55
          Last edited by huaraz; 2 Apr 2020, 13:22:41. Reason: เพิ่มข้อมูล

Comment

อัพเดทครับ ผมลง power supply ใหม่ (ดันซื้อมาผิดขนาด เลยต้องวางไว้นอกเคส) ต่อมามีอาการสีบางทีเรนเดอร์ไม่ได้ จะขึ้นเป็นภาพเหมือนทีวีซ่าๆ น่าจะต้องส่งเคลมแน่นอน

Comment

ซิลิโคนแห้งหรือเปล่าเพราะเล่นตอนแรกๆไม่เป็น

Comment

Originally posted by nat_ntsb View Post
                อัพเดทครับ ผมลง power supply ใหม่ (ดันซื้อมาผิดขนาด เลยต้องวางไว้นอกเคส) ต่อมามีอาการสีบางทีเรนเดอร์ไม่ได้ จะขึ้นเป็นภาพเหมือนทีวีซ่าๆ น่าจะต้องส่งเคลมแน่นอน
                ใช้สาย hdmi หรือ dp ถ้าต่อ dp ได้ลองเปลี่ยนใช้ dp ดูคับ เห็นบางรายเปลี่ยนใช้ dp ใช้ได้ปรกติ

Comment

Working...
                X