Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมที่ออกมาใหม่ ๆ 5 ปีข้างหน้าได้ทุกเกม gtx 1080ti หรือ 2060 super ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

...ถ้าจะเล่นการ์ดหลักหมื่น แนะนำเลือกที่มีประกันศูนย์เหลือเย๊อะๆเลย...จ้า การ์ดจอถ้าบทมันจะเสียบางที่มันก็เจ๊งเอาดื้อๆเลยนะ ถ้าไม่มีประกันเงินหมื่นก็บินตามการ์ดไปนะ...จ๊ะ

Comment

ปีหน้าก็หืดเริ่มจับแล้วครับ อุตสาหกรรมเกมเล่นที่บ้านมันตามสเปคคอนโซลเป็นหลัก สเปคตัวใหม่เค้าแรงเอาเรื่องอยู่

Comment

5ปีข้างหน้าอาจจะไม่สนุกกับเกมส์แล้วครับ

จาก ปสก ตรง ผมก็ตามนัน้ เข้าสู่วัยทำงาน พยายามจะเล่นเกมส์ที่ออกใหม่ ให้ตายเอะ ผมแก่หรืออะไรวะ
        เล่นเกมส์ใหม่ๆให้สนุกไม่ได้เลย

Comment

ซื้อการ์ดจอมาใบเดียว แต่หวังจะให้เล่นเกมได้ยาวๆ 5 ปี มันมีความเป็นไปได้หรือไม่นั้น อยู่ที่จังหวะ อยู่ที่ช่วงเวลาด้วยครับ

ถ้าเกมส่วนใหญ่เพิ่งจะใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ หรือต้นๆช่วงเวลาที่เป็น Gen ใหม่ๆ และคาดว่าเกมที่จะมาหลังจากนี้จะใช้เทคโนโลยีแบบนี้ไปอีกสักพักใหญ่ๆ
          และดันประจวบเหมาะกับเราซื้อการ์ดจอมารุ่นใหม่เพื่อรองรับกับเกมพวกนี้ ในจังหวะนี้พอดี แบบนี้ถ้าลุ้นให้การ์ดจอเราเล่นเกมที่จะออกมาหลังจากนี้อีกสัก 5 ปี มันพอมีความเป็นไปได้ครับ

แต่ถ้าเราไปเล่นการ์ดที่ซื้อมาแล้วตกรุ่นไปเลย ประกอบกับวงการเกมกำลังดันเทคโนโลยีใหม่ๆ ออกมาพอดี แบบนี้โอกาสที่การ์ดจอเราจะรองรับได้ยาวๆ มีน้อยลงไปครับ แต่มันก็ไม่แน่เสมอไป

สุดท้ายเมื่อถึงเวลานั้น ก็อยู่ที่ความพอใจของเราครับ มันแล้วแต่เกมที่ออกมาอีกว่าต้องใช้ทรัพยากรขนาดไหน

ปีที่แล้ว เป็นปี 2019 ผมทำคลิป VDO ออกมาเล่นๆ เป็นการเล่นเกมในปี 2019 ด้วยการ์ดจอ R9-290X ซึ่งเป็นการ์ดที่ออกมาตั้งแต่ปี 2013

ถ้าเทียบกับช่วงเวลาที่ผมทดสอบเมื่อปี 2019 ก็คือ การ์ดใบนั้นมีอายุ 5 - 6 ปี ผลคือเล่นได้ครับ

และในปีนี้ 2020 ก็เท่ากับว่า การ์ดใบนั้น มีอายุ 6 - 7 ปีเข้าไปแล้ว แต่มันก็ยังเล่น Resident Evil 3 Remake ที่เพิ่งออกมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้อยู่นะครับ

ถ้าต้องการซื้อการ์ดจอ ณ วันนี้ เพื่อเอามาเล่นเกมยาวๆ ผมไม่กล้าฟันธงว่า จะอยู่ได้ 5 ปีจริงๆไหม

แต่ถ้าให้เลือก 1080Ti กับ 2060 super

ส่วนตัวผมเชียร์ 1080Ti ครับ เพราะมันแรงกว่า แถมมีพร้อมกับ VRAM 11GB ซึ่งมีโอกาสรองรับเกมส์ที่จะตามมาในอนาคตได้ดีกว่า

คือ ถ้าเรามอง 2060super ว่ามันได้ Ray แต่เราก็ไม่ชัวร์ว่า ทุกเกมที่จะตามมาหลังจากนี้มันจะได้ใช้ Ray รึปล่าว ซึ่งต่อให้มันมาพร้อม Ray จริงๆ เราจะเปิด หรือจะปิดมันก็ได้

แต่เกม ณ วันนี้ เอาเกมแบบเล่นฟรีๆเลยก็ได้ เช่น Call of Duty Warzone แค่นี้มันก็กิน VRAM เข้าไปเกือบๆ 8GB แล้วครับ ซึ่งเกมที่มาหลังจากนี้มันมีโอกาสที่จะใช้ VRAM มากขึ้นไปอีกครับ

2060super ได้ เรย์ แต่ 1080Ti ได้แรง

ถ้าเป็นผม... ผมเอา 1080Ti ครับ
          Last edited by XP_armor; 9 Apr 2020, 08:32:41.

Comment

ถ้าคุณเป็นคนที่ ใช่ แค่ลงไดรเวอร์การ์ดจอ ก็พังได้ แถวๆนี้เป็นกันหลายท่าน

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

Originally posted by dijsktra View Post
                ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ไม่เป็นไร

Comment

Working...
                X