Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องมาสอบถามครับ เล่นๆอยู่ซาวชอบดับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องมาสอบถามครับ เล่นๆอยู่ซาวชอบดับเอง

สเปคคอมผม
    r7 3700x
    asus crosshair viii hero wifi
    ram adata 8x4 bus 3200
    vga msi rx 5700xt
    ssd m2 1tb
    psu superflower 1200w

sound G6

อาการคือ
    ตอนเล่น call of duty warzone
    เล่นๆไปเสียงจะดับเหมือนเราไม่ได้ต่อsound ต้องถอดสายsoundออกแล้วเสียบใหม่เสียงถึงจะมา
    บางทีเป็นรัวๆ บางทีไม่เป็นไรเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะเกมนี้ แต่พอไปลอง doom eternal ก็เป็น
    แต่ตอนดูหนัง ฟังเพลง ไม่เป็นไรเลย

ที่ลองๆไปคือ
    สลับหูฟัง-ลำโพง ยังเป็นอยู่
    ลองเบิน cpu+vga ตอนดูหนังฟังเพลงก็ไม่ดับ
    ลบโปรแกรมไม่จำเป็นจนจะหมดเครื่องแล้ว ไม่หาย
    driver g6 ลบ-ไม่ลบ ก็ยังเป็น
    ช่องusb ลองสลับหน้่าหลัง ก็ยังเป็นหมด ไม่แน่ใจว่าเป็นตั้งแต่เปลี่ยนมาบอร์ดนี้รึเปล่า (แต่ตอนเปลี่ยนบอร์ดก็ลงwinใหม่ไปแล้ว)
    จะว่าsound ร้อน ตอนเปิดแอร์เย็นๆมันก็เป็น

ตอนแรกคิดว่า g6 พังแต่ดูหนังฟังเพลงมันไม่เป็นไรเลย ดู5-6ชม ติดๆ ก็ไม่เป็น

พอมีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ

window ลงคลีนๆ อัพเดตเรียบร้อย คือไว้เล่นเกมโดยเฉพาะ โปรแกรมแปลกๆไม่มีในเครื่องผมแน่นอน
    คือไม่เคยมีปัญหาใดๆเลย จะดับหรือจอฟ้า ใช้งานได้ปกติมากๆ ยกเว้นเรื่องนี้

ซาวด์ออนบอร์ดลองหรือยัง

Comment

ลอง disable onboard ยังครับ

Comment

Originally posted by asrockung View Post
        ลอง disable onboard ยังครับ
        ลองแล้วครับดิสทุกอันที่ไม่ใช่ g6 ก็ยังไม่หายครับ

Originally posted by O_ho View Post
        ซาวด์ออนบอร์ดลองหรือยัง
        ออนบอร์ดไม่เป็นครับ

Comment

ลองถอดแรมออก1คู่ดูครับ

Comment

Working...
          X