Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายsata3 ไหม้ คอมเพิ่งประกอบ งงจัด!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

psu มือสองป่าวครับ เห็นได้ข่าวว่า psuบางค่ายที่สามารถถอดสายได้ เอาสายต่อพ่วงอีกยี่ห้ออื่นมาใส่ไหม้ได้ เคยมีคนออกมาเตือน ถ้าจำไม่ผิดนะ

Comment

จริงๆ PSU ก็ไม่ใด้แย่ แค่คราวเคราะห์ไปเจอตัวหลุด QC เข้า

รถป้ายแดงแต่ไปจูบกับเสาไฟฟ้า หลักกิโล ซื้อใด้วันเดียวกลายเป็นเศษเหล็ก ก็บ่อยไปขอรับ

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
        psu มือสองป่าวครับ เห็นได้ข่าวว่า psuบางค่ายที่สามารถถอดสายได้ เอาสายต่อพ่วงอีกยี่ห้ออื่นมาใส่ไหม้ได้ เคยมีคนออกมาเตือน ถ้าจำไม่ผิดนะ
        ไหม้ได้ไงหนอ สายข้ามค่าย, contact ที่หัวเสียบก็น่าจะเหมือนกัน ไฟก็ไม่ได้แรง

Comment

Originally posted by frankmatin View Post
          ไหม้ได้ไงหนอ สายข้ามค่าย, contact ที่หัวเสียบก็น่าจะเหมือนกัน ไฟก็ไม่ได้แรง
          เขาก็เตือนอยู่ครับ ไม่ได้พูดลอยๆ

Comment

Scanner เขียนไม่ค่อยเคลียร์ +ยืดไปนิด
            จริงๆ เป็นเรื่องของ Pinout ที่หัวเสียบต้นทาง ฝั่งPSUครับ
            แต่ละ ยี่ห้อ/รุ่น/ล็อต อาจจะแตกต่างกันออกไป

Comment

ผมมี psu ของ corsair 2 รุ่น คือ
              1. ax 1200gold
              2. ax 1200i platinum
              พบว่า สายไฟของ 1200gold ไม่สามารถเอามาเสียบเข้ากับตัว 1200i ได้
              และในทางกลับกัน สายไฟของ 1200i ก็ไม่สามารถเอามาเสียบเข้ากับตัว 1200gold
              เพราะรูที่หัวสาย มีลักษณะไม่เหมือนกับรูที่ตัว psu เช่น รูตำแหน่งเดียวกัน
              โดยรูของสายเป็นรูปสี่เหลี่ยม ทั้ง 4 ด้านเป็นเส้นตรง
              ส่วนรูที่ตัว psu เป็นรูปสี่เหลี่ยม โดย 3 ด้านเป็นเส้นตรง แต่อีก 1 ด้านเป็นเส้น/มุมโค้ง มันก็เลยยัดไม่ลง
              ซึ่งผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า หากเอาสาย หรือตัว psu ของยี่ห้ออื่น จะมาเสียบกับสาย หรือตัว psu ของ corsair ได้มั๊ย
              ที่จริง ผมก็ยังมี psu 1000w ของ superflower แต่ขี้เกียจทดลองเสียบ
              แต่ถึงแม้จะเสียบลงได้ ผมก็ไม่กล้าเปิดใช้งานอยู่ดี เพราะ
              ที่หัวสายของ corsair จะมีข้อความว่า ax1200 only กับ ax1200i only
              Last edited by swordmanx; 9 Apr 2020, 00:35:29.

Comment

Working...
              X