Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยคับ ช่วยหาสาเหตุของ สภาพ คอม ผมตอนนี้ให้หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยคับ ช่วยหาสาเหตุของ สภาพ คอม ผมตอนนี้ให้หน่อยคับ

https://drive.google.com/open?id=1ID...J-tTwCeCm1Dyx1

อาการ คือ เล่นเกมส์ กระตุก ดูหนังไฟล์ 1080p กระตุก 720p ดูได้นานๆทีกระตุก

อาการแบบในคลิป ก่อนหน้านี้ ดูหนัง เล่นเกมส์ ยังลื่นๆอยู่เลย กอ ย้อนหลัง กอ ไปข้างหน้า ไม่มีอาการกระตุกแบบนี้เลย ลงวินโด้ ใหม่ก็ไม่่หาย ลองดู cpu ก้ปกติ แต่ เคสคอมตรง พัดลม cpu ร้อนมากคับ แต่ตอนเปิดแอร์ อาการดีขึ้นมาหน่อยกระตุกน้อยลง

วินาที ที่ 28 นั้น ผมคลิกไปที่เปิดโฟลเดอ กว่าจะขึ้นมา นานมาก

ช่วยหน่อยคับ ถ้าต้องการให้ผมเช็คอะไรให้ บอกได้เลยคับ ตอนนี้ ทำไรไม่ได้เลย ปกติดูแต่หนัง พอเป็นแบบนี้ แทบไม่ได้แตะคอมเลย คับ

สเปค คอมผม i3 4130 Ram 8 การ์ดจอ 1060 3gb (ลองถอดการ์ดจอ ก้อาการแบบเดิม)

ขอบคุณคับ

Edit: มีพี่คนนึง แนะนำให้โหลดโปรแกรม hwmonitor มา แล้วได้ดั่งภาพ ผมดูไม่เป็น มีอะไรผิดปกติ มัยคับ (ตอนนี้ไม่ได้ใส่การ์ดจอนะคับ) มันเป็น gpu ของ i3 4130 คับ

Last edited by powerspeed; 1 Apr 2020, 11:04:21. Reason: edit spec

ความร้อนซีพียูสูงเกินครับ มันจะปรับลดความเร็วซีพียูลง

ใส่ซิงค์พัดลมระบายความร้อนซีพียูแน่นรึเปล่า ลองเช็คดู

Comment

ก่อนจะมีอาการ ผมไม่เคยแตะ พัดลม กับ cpu เลย คับ ถอดๆใส่ๆ แต่การ์ดจอ
      เท่าที่ผมคิดได้ อาจจะเพราะคอมมือสอง ใช้มาหลายปี อาจจะเสื่อมสภาพ แต่ไม่สะดวก ไปให้ช่างเชคอาการเลย
      ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำคับ

Comment

Originally posted by powerspeed View Post
        ก่อนจะมีอาการ ผมไม่เคยแตะ พัดลม กับ cpu เลย คับ ถอดๆใส่ๆ แต่การ์ดจอ
        เท่าที่ผมคิดได้ อาจจะเพราะคอมมือสอง ใช้มาหลายปี อาจจะเสื่อมสภาพ แต่ไม่สะดวก ไปให้ช่างเชคอาการเลย
        ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำคับ
        Temp เยอะครับเกือบๆ 100 c หาวิถีลด ความร้อนครับ จะเปลี่ยน พัดลม ทั้งชุด หรือเอาพัดลมบ้านๆเปล่าไปพลางๆเพื่อดูความเปลี่ยนแปลงก็ลองดูครับ ไม่รีปจัดการระวัง ขึ้นสวรรค์นะครับเดี๋ยวงานจะงอก

Comment

ซิงค์cpuน่าจะไม่แน่นหละ ตอนแกะออกมาก็หาซิลิโคนมาใส่ใหม่ด้วย

Comment

1. ร้อน 100 องศา
            เช็คฮีตซิ้ง
            -ดูว่าพัดลมยังหมุนหรือเปล่า
            -หรือแนบสนิทกับ CPU ไหม
            -หรือซิลิโคนหมดสภาพไปแล้ว แต่ถึงอย่างนั้นก็ไม่น่าร้อนขนาดนี้

2. CPU โหลด 100% แช่ ต่อให้ CPU ไม่ร้อนก็มีโอกาสที่จะกระตุกอยู่ดี
            -เปิด Task Manager ดูว่าโหลด 100% แช่ตอนไหน เช่น เล่นเน็ต Youtube facebook ดูหนัง และตอนที่ไม่เปิดอะไรยัง 100% อยู่ไหม
            -ถ้า 100% แช่ตอนเล่นเกมก็เป็นไปได้เพราะ CPU ไม่ได้แรง แต่ถ้าตอนเล่นเน็ต ดูหนัง อันนี้ไม่ปกติ

Comment

Originally posted by alvalo View Post
              Temp เยอะครับเกือบๆ 100 c หาวิถีลด ความร้อนครับ จะเปลี่ยน พัดลม ทั้งชุด หรือเอาพัดลมบ้านๆเปล่าไปพลางๆเพื่อดูความเปลี่ยนแปลงก็ลองดูครับ ไม่รีปจัดการระวัง ขึ้นสวรรค์นะครับเดี๋ยวงานจะงอก
              คับ ผมก๋คิดว่า ปัญหา อยู่ตรงที่ ซิงค์พัดลมกับCPU นี่แหละ เพราะตอนเปิดแอร์ กับ ไม่เปิด ผลต่างกันชัดเจน เลย
              ขอบคุนสำหรับคำแนะนำคับ

Comment

Originally posted by powerspeed View Post
                คับ ผมก๋คิดว่า ปัญหา อยู่ตรงที่ ซิงค์พัดลมกับCPU นี่แหละ เพราะตอนเปิดแอร์ กับ ไม่เปิด ผลต่างกันชัดเจน เลย
                ขอบคุนสำหรับคำแนะนำคับ
                ไม่เป็นไรครับ

Comment

Working...
                X