Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC แล้วเครื่องบูทแล้วดับหลายรอบถึงจะเข้าหน้าวินโดวน์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC แล้วเครื่องบูทแล้วดับหลายรอบถึงจะเข้าหน้าวินโดวน์

สอบถามหน่อยครับ คือเวลาที่ผม OC แล้วตอนเปิดเครื่อง เครื่องจะบูทแต่ยังไหลายรอบก่อนเข้าวินโดว์

ซึ่งเท่าที่ผมสังเกตุ
    1. OC อย่างใดอย่างหนึ่ง (Ram or Cpu) แล้วเครื่องจะบูทแล้วดับ 1 รอบ รอบที่ 2 เข้าหน้าวินโดวน์ปกติ (เป็นทุกครั้ง)
    2. OC ทั้งสอง เครื่องจะบูทแล้วดับ 3 รอบ รอบที่ 4 เข้าหน้าวินโดวน์ปกติ (เป็นทุกครั้ง)
    3. คืนค่า Default Bios จะไม่มีบูทแล้วดับ เข้าหน้าวินโดวน์ทันที (เป็นทุกครั้ง)

ซึ่งจะเป็นทุกครั้งที่มีการ เปิดเครื่อง หรือ รีสตาร์ท
    คือแบบนี้ปกติไหมครับ หรือมีบางอุปกรณ์เสียครับ

เพิ่มเติม** บูทแล้วดับคือ ไฟตรง EZ Debug รันโค๊ด แล้วพัดลมการ์ดจอหมุน แล้วสักพักไฟดับและพัดลมหยุดหมุนนะครับ ยังไม่เข้าหน้าที่ให้กดเข้า Bios
    Last edited by pl15159; 5 Apr 2020, 04:03:09.

รบกวนแจ้งเสป็คเครื่องด้วยครับ

Comment

แหะ ๆ พอดีผมหลับพึ่งตื่น

สเปค
      MB : Biostar X370 GT7
      VGA : POWER COLOR RED DEVIL RADEON RX 5700 XT - 8GB GDDR6
      CPU : Ryzen 5 3600
      Ram : Kingston HyperX Predator 16GB (8GBx2) Bus 3200
      PSU : Super Flower Leadex II Gold 750W

ตามนี้เลยครับบ
      ทุกอย่างมือหนึ่ง ยกเว้น PSU ครับเป็นมือสอง แต่มีประกันเหลืออยู่ครับ
      Last edited by pl15159; 5 Apr 2020, 04:04:06.

Comment

พอ default แล้วปกติ เดาว่า oc คงจะไม่เสถียร

Comment

อ่อ งั้นก็เป็นที่การจ่ายไฟของแต่ละตัวเหรอครับ ผมพึ่งหัด OC ได้ไม่กี่วันเองครับ กลัวอัดไฟเข้าไปละกลัวพัง 5555 เลยว่าจะใช้เดิมๆ แต่กลัวจะมีอะไรเสียหายอย่างเมนบอร์ดช๊อตอะไรงี้

เพราะมันเคยขึ้น cmos failed. กับ Windows Memory Diagnostics Tool อ่ะครับ กลัวจะมีอะไรเสียหายในระยะยาวถ้าใช้แบบเดิมๆ

ผมเลยมาตั้งกระทู้ถามในนี้เพื่อความแน่ใจ สรุปมันปกติใช่ไหมครับบ

Comment

อัพไบออสให้ล่าสุด แล้วเรียนรู้การ OC ทาง Youtube ก่อนเลยครับ ช่องบัง Zolkorn ก็ได้

Comment

อาการแบบนี้คือ OC ไม่ผ่านครับ ใจเย็นๆค่อยๆปรับ อย่าไปรีบปรับตูมเดียวตามคนอื่นเค้า

Comment

ลดคลอคลงมา

Comment

ซิ้งเดิมของซีพียูเดิมๆที่แถมมา โอเวอร์คลอกไม่ผ่านหรอก ระบายความร้อนไม่ทันต้องเปลี่ยน
                  R5 3600 4.2Ghz all core ไฟ 1.425 เท่าที่ดูสถิติ แต่ซีพียูแต่ละตัวกินไปไม่เท่ากันนะ มีเพิ่ม ลด โชคดีก็ได้ตัวลากไกลไฟต่ำ
                  ส่วนแรมใช้เดิมๆไปก่อน ถ้าซีพียูที่โอเวอร์คลอกแล้วรันเสถียรค่อยมาที่แรม ใจเย็นๆ ค่อยๆเรียนรู้ไป หาอ่านข้อมูลให้มากก่อนโอเวอร์คลอกนะ

Comment

Working...
                  X