Announcement

Collapse
No announcement yet.

◊◊◊ด่วนมากคคับ รบกวนผู้ประสบการณ์กับ Swiftech MCP655◊◊◊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ◊◊◊ด่วนมากคคับ รบกวนผู้ประสบการณ์กับ Swiftech MCP655◊◊◊

ตอนนี้ผมอยู่เมกาพอดี สั่งซื้อ swiftech mcp 655 มานะคับ ของมาส่งตั้งแต่ศุกร์แต่เพิ่งจะมีเวลาทดสอบวันนี้เองคับ วิธีทดสอบของผมคือเอา pump ต่อกับ psu เพื่อดู motor มันก็ทำงานนะคับ ปรับรอบได้ปกติ ผมเลยทดสอบขั่นต่อไปโดยเอาpumpคว่ำลงแล้วเอา รูดูดน้ำ(intake tube) ที่อยู่กลางpump จุ่มลงในกะบะที่่ใส่น้ำไว้(ไม่จุ่มทั้งปั้มนะคับแค่ให้ตัวท่อที่ยื่นออกมาลงน้ำ) เพือ่ใ้ห้มันดูดเอาน้ำออก รูพ้นน้ำ ที่อยู่ด้านบนปั้ม ผลปรากฏว่า มันไม่ดูดน้ำอะคับ
    ผมลองแกะปั่มมาดูแล้วนะคับไม่มีอะไรตั่น motor ก็วิ่งดี ตอนเปิดก็มีลมออกมาจาก รูด้านบน

คำถามที่ผมสงสัยคือ ผมต้องต่อให้ครบระบบก่อนหรือเปล่าปั้มถึงจะทำงาน หรือว่ามีความจำเป็นหรือไม่ที่ว่าต้องให้น้ำไหลเข้าเอง(หมายถึงว่าต้องมีถังน้ำอยู่เหนือปั้มเพื่อให้น้ำไหลลงเอาปั้มเอง) เพราะเนือ่งจากปั้มไม่สามารถดูดน้ำขึ้นได้

ดังนั้นรบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคับ แบบว่าเคยมีใครเอา ปั้มไปอยู่เหนือถังน้ำไหม หรือมีอะไรแนะนำก็ช่วยหน่อยนะคับ

ปล.รบกวนช่วยกันตอบหน่อยนะคับ เพราะถ้าไม่ผิดปกติผมจะได้รีบเอาไปส่งคืน

ตัว 655 ไม่เคยลองนะครับแต่ตัว 355 มันก็น่าจะเหมือนกันครับ คือมันไม่สามารถดูดน้ำเข้าไปได้มันต้องมีน้ำไหลเข้าไปถึงตัวใบพัดมันถ้าแค่เอาปลายฟิตติ้งจุ่มลงไปมันไม่มีทางดูดขึ้นมาได้แน่ครับ

งงมั้ยหว่าอธิบายไม่ค่อยถูก

Comment

เข้าใจถูกแล้วครับ ทั้ง 655 355 ไม่ได้แรงขนาดที่จะดูดน้ำเข้ามาได้
      อาศัยให้น้ำไหลเข้ามาผ่านใบพัด motor ก่อน
      จึงเป็นแรงผลักดันน้ำออกไปในระบบอีกที
      ทำให้เมื่อน้ำเต็มระบบก็จะมีแรงดันมากกว่าตอนน้ำยังไม่เต็มระบบครับ
      การจัดทางน้ำ ผู้จัดส่วนใหญ่จึงคำนึงถึงการ drop ของน้ำมาก

Comment

เอาน้ำแหย่ลงรู ไปหน่อย มันก็จะดูดแล้วครับ

Comment

เล่นเปิดปั้มแบบไม่มีน้ำเลี้ยงอยู่ระวังนะครับ แต่ปั้มมันดูดน้ำขึ้นมาเองไม่ได้นะครับ

Comment

หงายท่อขึ้น
            หยอดน้ำให้เต็มรู
            เอามือปิดรูให้สนิท
            คว่ำลงในน้ำ
            แล้วเอามือออก
            แล้วค่อยเปิดปั้ม (ระวังไฟดูดด้วย)

หลักการเหมือนกาลักน้ำ(แรงดันของน้ำ)

Comment

Originally posted by notme View Post
              เข้าใจถูกแล้วครับ ทั้ง 655 355 ไม่ได้แรงขนาดที่จะดูดน้ำเข้ามาได้
              อาศัยให้น้ำไหลเข้ามาผ่านใบพัด motor ก่อน
              จึงเป็นแรงผลักดันน้ำออกไปในระบบอีกที
              ทำให้เมื่อน้ำเต็มระบบก็จะมีแรงดันมากกว่าตอนน้ำยังไม่เต็มระบบครับ
              การจัดทางน้ำ ผู้จัดส่วนใหญ่จึงคำนึงถึงการ drop ของน้ำมาก
              ตามนี้เลยครับ ตอนผมลองปั๊มที่ผมซื้อมาใหม่ๆมันก็ดูดไม่ขึ้นเหมือนกัน
              ไม่รู้ทำไงอยู่คนเดียวด้วย จะดึงปลั๊กไฟออกก็อยู่ไกลมือเกินเลยแก้ไขโดยการใช้ปากนี่ละดูดน้ำจากทางออกของปั๊ม เสร็จแล้วมันก็จะได้อย่างที่เห็น

Comment

ปั๊ม 655 ควรวางตะแคงหรือไม่ก็หงายฝาขึ้นเท่านั้นครับ ไม่ควรคว่ำฝาลง (เคยอ่านผ่านๆตา แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนอ่ะ)

ควรมีน้ำไหลเวียนอยู่บ้างครับ มันถึงจะดูดขึ้น
                เปิดปั๊มเปล่าๆแบบไม่มีน้ำเลยเป็นอันตรายอย่างยิ่งครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบคับเดียวว่างๆจะลองทำตามคำแนะนำคับ

Comment

อยู่รัฐไหนครับเนี่ยะ ถ้าอยู่แถวๆ VA เพื่อจะได้เจอกัน

Comment

ศัพท์เทคนิคเขาเรียกว่า มันล่อน้ำเองไม่ได้ครับ (non-self priming)
                      จริงๆแล้วผมก็ไม่เคยเห็นปั๊มตัวเล็กๆที่ล่อน้ำเองได้ ถ้าเป็นปั๊มที่ดูดน้ำออกจากบ่อกุ้งก็อีกเรื่องนึง

เอาไว้อ่านเล่นๆนะ
                      http://www.pumpstoreusa.com/knowledgebase/selfpriming/

Comment

Working...
                      X