Announcement

Collapse
No announcement yet.

สมมุติผมซื้อ Ryzen 9 3950X 16 Core 32 Thread ไว้เผื่อเล่นเกมส์ไปอีกยาวๆ 10 ปี ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมมุติผมซื้อ Ryzen 9 3950X 16 Core 32 Thread ไว้เผื่อเล่นเกมส์ไปอีกยาวๆ 10 ปี ?

CPU ที่มีระดับ 16 Core 32 Thread ในยุคนี้ ซื้อมาเผื่อเล่นเกมส์ไปอีกยาวๆ 10 ปี เพราะอนาคตเกมส์จะรองรับ Thread มากขึ้น

คิดว่าในอีก 10 ปี มันจะเล่นเกมส์ยุคนั้นได้ดีขนาดไหนครับ จะเป็นการเปลืองเงิน ณ ปัจจุบันโดยใช่เหตุหรือเปล่าสำหรับความคิดที่จะซื้อ 3950x มาเผื่อเล่นเกมส์ไปอีกยาวๆ 10 ปี ทั้งที่ 3700x ก็เพียงพอแล้ว เล่นเกมส์ ณ ปัจจุบันกับอีกใน 3 - 4 ปี นี้ยังไงทั้ง 3700x และ 3950x ก็ไม่ต่างกัน แถมยังคุ้มกว่าเยอะด้วย?
    เพราะในอีก 10 ปี จะ 3600 3700x 3950x ก็คงสู้ Ryzen 3 Gen 13 ในการเล่นเกมส์ไม่ได้ซักรุ่นอยู่ดี ?

ณ ตอนนี้ที่ 3950X กับ 3700X เล่นเกมส์ไม่ต่างกัน แล้วในอีก 10 ปีข้างหน้าหล่ะ..... 3950X จะเล่นเกมส์ดีกว่า 3700X ไหม
    ทั้งคู่จะแพ้ Ryzen Gen 13 ที่มีแค่ 8 Thread ในเวลานั้นทั้งคู่ไหม? หรือ 3950x จะชนะ Ryzen Gen 13 ส่วน 3700x แพ้?

ป.ล. สมมุติเฉยๆ นะครับ ยังไม่ได้คิดจะซื้อจริง อยากทราบความเห็นของเพื่อนสมาชิกครับ
    ป.ล. 2 เอามาเล่นเกมส์อย่างเดียวเลยครับ

ป.ล. 3 เล่นได้ในที่นี้ที่ผมอยากรู้ คือเล่นได้ดีขนาดไหน ระดับไหน เทียบเท่าน่าจะรุ่นไหนในอีก 10 ปี แบบนี้นะครับ
    ไม่ได้หมายความว่าเล่นได้หรือไม่ได้ เพราะมันเล่นได้อยู่แล้ว ต่อให้กระตุกได้แค่ 7 fps มันก็เรียกว่าเล่นได้ แต่ผมไม่เอาคำตอบนี้เพราะมันรู้อยู่แล้วว่าเล่นได้
    Last edited by AMDkakkak; 8 Apr 2020, 02:41:21.

10 ปี บอร์ดต้องพังไปกี่ตัวละครับ
    ถ้าถามว่า่ 10 ปีเป็นไปได้ไหม ก็เป็นไปได้ครับ เกมส์มันสามารถแบ่งเป็น Gen ได้ ถ้า CPU คุณสอบผ่านมันก็เล่นได้ Gen หนึ่งก็กินเวลาประมาณ 5 ปี ส่วนตัวจะใช้เกมส์ที่กินทรัพยากรมหาศาลเป็นตัววัด(สมัยก่อนผมใช้ Crysis แต่เดี้ยวนี้ใช้ GTA ดีกว่าเพราะเกมส์มันทำต่อเนื่องตลอด จะได้ทดสอบเรื่องอื่นไปด้วยเช่นจำนวนแรม) ดังนั้นผมรอ GTA6 ซึ่งก็ใกล้ออกแล้วเป็นตัววัด Gen หน้า (ส่วนพวก 3DMark ผมไม่ค่อยยึดติดกับมันแล้วละครับ เพราะมันขี้เกียจออก แถมคะแนนก็ไม่ค่อยบ่งชี้ดัชนีวัดเล่นเกมส์แบบละเอียดได้เหมือนแต่ก่อนเท่าไรนัก)

แล้ว CPU ตัวไหนบ้างละที่มันเคยสามารถทำสถิติลากยาวแบบนั้นได้ ถ้าตามประวัตินะผมว่าก็พวก Q9550 จนป่านนี้ปัจจุบันมันก็ยังเล่นเกมส์ได้ (ผมเปลื่ยนบอร์ดให้มันไป 3 ตัวละ ทนชิบหาย CPU) นิถ้าไม่ติดที่ผมต้องเฟสตัวเองไปเล่นอีมูแอนดรอย ผมก็คงยังใช้มันอยู่แน่ๆ

Comment

เป็นผม ผมจะเลือก "ตัวท๊อปตกรุ่น" ครับ

Sent from my EVR-L29 using Tapatalk

Comment

เงินใครเงินมันละกันไม่ลงความเห็น

Comment

10 ปี ผมว่าซื้อใหม่ไปซักรอบ-สองรอบแล้วมั้ง ถ้าคิดว่ามันไหวก็ไหว แต่ก็ต้องดูระบบโดยรวมด้วย ไม่ใช่ว่าไปเอาการ์ดจอรุ่นล่าสุดแพงของปีนั้น ก็คงจะไม่คุ้มกัน

นึกถึงเมือ 10 ปีที่แล้วตอนนั้นใช้ CPU อะไรกัน Phenom II X6 1090T หรือ Core i7-880 การ์ดจอใช้ GF 480, ATI 5870 มาใช้ตอนนี้สิ

Comment

สักหน่อยมีตัวใหม่ออกมา ก็อยากได้ตัวใหม่อยู่ดี (ถ้ามีตัง)

Comment

อย่าซื้อเผื่อยาวขนาดนั้น มันมีออกใหม่เรื่อยๆ
              ซื้อรุ่นพอใช้+แรงอีกขั้นนึงพอ .... แล้วเอาเงินไปรอ Upgrade 3-4 ปี เล่นเกมส์ดีกว่า

ข่าวล่าสุด Samsung เตรียมผลิต 3nm แต่ช้าเพราะ COVID
              อนาคตยังมีของดีๆกว่า ปัจจุบันเยอะ เพียงแต่เวลายังมาไม่ถึง แค่นั้นเอง

Comment

เงินขนาดนั้นอัพ2รอบตามขั้นบันไดได้สบาย
                ตอนนี้เกมไม่ได้กินขนาดนั้นเหมือนซื้อมารออนาคตที่ยังไม่ถึง
                เกมเจนหน้า ผมมองว่ามาตราฐานยาวๆคือ8คอร์16 thread ตามเสปคของ xbox ps5

Comment

ปัจจุบัน ผมมีเครื่อง i5 760 + gtx 460 ยังใช้งานได้ปกติ บอร์ดไม่เคยเปลี่ยน ปัญหาไม่มี มีแค่จับเปลี่ยน ซิลิโคน cpu นิดหน่อย กะถ่านเมนบอร์ด ram ก็ ขัดยางลบเอา

เกมทั่วไปเล่นได้หมด แต่ ออฟไลน AAA จะลำบากหน่อยต้องปรับเอา และเน้นเปิดทีละอย่าง ก็ใช้งานได้ดีนะครับ โดยเฉพาะพวกเกมเก่าๆ เปิดสบายๆ ลื่นๆๆ 555

ถ้าถามผม ผมว่า 10 ปี คงเล่นได้ดีอยู่นะ สเปก 3950 ถ้าไม่ติดว่าอะไรจะพังก่อน วัดดวงกันไป

จุดๆนี้ ส่วนมากคนจัดตัว top บนๆ เน้นความสุขส่วนตัว มีส่วนน้อยที่ใช้งานได้เต็มที่จริงๆ

Comment

สินค้าไอที มันไม่ได้ทำมาสำหรับอนาคตไกลขนาดนั้น การตลาดมันทำเต็มที่ก็ไม่เกิน3 ปี เห็นได้ชัดเจนว่า สินค้าไอทีส่วนใหญ่ เมื่อผ่านไป 3 ปี ตัวเริ่มต้นที่ออกมาใหม่ แรงใกล้เคียงตัวท็อป เมื่อ 3 ปีที่แล้ว

Comment

มี DDR4 เหลืออยู่อาจจะ 1 เจนหรือสองเจน
                      ซื้อ 3700X ไว้พอเล่นเกมสื แล้วค่อยอัพหัวเอา 3700X ขายขาดทุนนิดหน่อยบอร์ด X570 เอาไว้
                      เผื่อไว้สองเสต้ป เน้นหัวแรงๆๆอัพคอร์ ฟิ้กที่ 8 คอร์เอาไว้ก่อนสำหรับเล่นเกมส์ น่าจะพอ
                      ไรเซ่น 5000 ไม่แน่ใจอาจจะใช้ DDR4 บอร์ดเดิมแบบนี้มีโอกาศถึง 7-8 ปีมากกว่าครับ
                      10 ปีถ้าใช้ทำงานมันพอได้ แต่เล่นเกมส์ มันเน้นหัวแรงๆๆประมาณ 6-8 หัว
                      Last edited by micronz; 8 Apr 2020, 20:00:28.

Comment

อีก2ปี DDR5 จะมาแทนแล้ว

Comment

Originally posted by Parona View Post
                          10 ปี ผมว่าซื้อใหม่ไปซักรอบ-สองรอบแล้วมั้ง ถ้าคิดว่ามันไหวก็ไหว แต่ก็ต้องดูระบบโดยรวมด้วย ไม่ใช่ว่าไปเอาการ์ดจอรุ่นล่าสุดแพงของปีนั้น ก็คงจะไม่คุ้มกัน

นึกถึงเมือ 10 ปีที่แล้วตอนนั้นใช้ CPU อะไรกัน Phenom II X6 1090T หรือ Core i7-880 การ์ดจอใช้ GF 480, ATI 5870 มาใช้ตอนนี้สิ
                          Phenom II มันเล่น cod warzone ไม่ได้ มันแจ้งเตือนว่า CPU เก่าเกินไป

Comment

เรื่องเล่นเกม 5 ปี ก็เต็มที่ละจ้า

เล่นเกมจัดตัวกลางๆ ค่อนต่ำบางอย่าง ไม่จำเป็นต้องสุด เปลี่ยนทุก 3-5 ปี คุ้มกว่าเห็นๆ

มันจะมีช่วงคุ้ม แต่ถ้าเงินไม่จำกัดก็อีกเรื่อง

Comment

ตัวTop เขามีไว้สำหรับเกทับคู่แข่ง ในระยะเวลานั้นๆ ไม่นานก็ตกรุ่น ใช้ตัวกลางๆดีกว่ามีงบเหลือได้อัพบ่อยๆ
                              แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดไป 10ปีก็ยังเล่นได้อยู่ ****แต่ผมว่าsingle thread น่าจะแพ้ R3 เจน5 socket AM5 DDR5 นี่ละ R3 5200 6/12 4.8GHz***ปี 2022 หรืออีกประมาณ 3 ปีข้างหน้า ที่สำคัญ R3 5200น่าจะตัวละประมาณ 4000 บาท
                              Last edited by Dragon741; 9 Apr 2020, 20:56:18.

Comment

Working...
                              X