overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: HDD Seagate Bricked ไปแล้ว Detect ไม่เจอ ยังสามารถอัพ Firmware ได้มั้ยครับ

OverclockZone Member tiggertoon's Avatar

Default HDD Seagate Bricked ไปแล้ว Detect ไม่เจอ ยังสามารถอัพ Firmware ได้มั้ยครับ

HDD Seagate รุ่น ST3500320AS ของผม ซึ่งเช็คแล้วเป็นรุ่นที่มีปัญหาเรื่อง Firmware ถ้าเกิด Harddisk ได้ล็อกตัวเองไปแล้ว ไม่สามารถมองเห็นที่ bios Detect ไม่เจอ แล้วก็เข้าถึงข้อมูลไม่ได้ เรายังสามารถอัพ Firmware ได้มั้ยครับ ซึ่งผมลองดูแล้ว แต่ว่าโปรแกรมสำหรับอัพ Firmware ดีเทคไม่เจอ Harddisk ทำให้ไม่สามารถ Update Firmware ได้ครับ ถ้าใครมีวิธีช่วยกรุณา บอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ เนื่องจากข้อมูลสำคัญมากเลยครับ ถ้าส่งเคลมมันง่าย แต่ว่าไม่ได้ข้อมูลกลับมา เลยอยากทราบว่ามันพอจะมีทางแก้มั้ยครับ
    ปล. เราสามารถใช้วิธีนี้ได้มั้ยครับ ผมกำลังจะลอง โดยการถอดแผ่นปริ้นท์ออกมาสลับกับ HDD อีกลูกซึ่งเป็นรุ่นเดียวกัน (ซึ่งยังเข้าถึงข้อมูลได้) เพื่อทำการ Backup ข้อมูล ลูกที่ล็อคไปแล้ว ได้หรือไม่ครับ

OverclockZone Member
    คณะวิศวกรรมศาสตร์ เครื่องกล มศว(องครักษ์) รังสิต สะดวกที่ ฟิวเจอร์ เซียร์ ลาดพร้าว อนุ พันทิพ มีนบุ

หุ งานเข้า

คำถามเดียวกัน อาการเดียวกันเลยครับ คิดเหมือนกันด้วย รอว่าวันนึงมันจะวิธีที่จะทำให้มันกลับมาใช้ได้

แต่ผมเคยเอาไปเปลี่ยนบร์อดมาแล้วครับ ไม่เห็นเหมือนเดิม แต่ก็ลองดูนะคับเพื่อจะได้

ได้ไม่ได้มาบอกกันด้วยนะครับ ตอนนี้ผมเก็บตังค์รอเอาไปกู้ข้อมูลแล้วครับ แพงมาก

ขอบพระคุณมาก ๆ คับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by tiggertoon View Post
    ปล. เราสามารถใช้วิธีนี้ได้มั้ยครับ ผมกำลังจะลอง โดยการถอดแผ่นปริ้นท์ออกมาสลับกับ HDD อีกลูกซึ่งเป็นรุ่นเดียวกัน (ซึ่งยังเข้าถึงข้อมูลได้) เพื่อทำการ Backup ข้อมูล ลูกที่ล็อคไปแล้ว ได้หรือไม่ครับ
    อันนี้น่าคิดเหมือนกันว่าทำได้หรือเปล่า

OverclockZone Member speeddeva's Avatar

โดนไปเมื่อวาน 500G กำลังหาวิธีอยู่เหมือนกัน

2 เดือนก่อน 640G โชคดี backup ทัน เพราะ raid มันเตือน แต่เมื่อวาน ชะล่าใจไปหน่อย ตอนนี้มองไม่เห็นแล้ว

ใครมีวิธีช่วยที plzzz
    Last edited by speeddeva; 23 Feb 2009 at 10:30:39.

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

มันเจอใน Bios ไหมคับ ถ้าเจอก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่เจอก็ซวยคับ

ปล.หลายคนเลยนะที่ผมพบเจอ ก็รู้อยู่ว่ามันมีปัญหาแต่ก็ไม่อัพจนรอให้มันเกิดปัญหาแล้วค่อยมาหาวิธีแก้ หากใครรู้ว่าเข้าข่ายก็อัพให้ไวเลยคับ

OverclockZone Member tiggertoon's Avatar

Quote Originally Posted by Dracula View Post
    มันเจอใน Bios ไหมคับ ถ้าเจอก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่เจอก็ซวยคับ

ปล.หลายคนเลยนะที่ผมพบเจอ ก็รู้อยู่ว่ามันมีปัญหาแต่ก็ไม่อัพจนรอให้มันเกิดปัญหาแล้วค่อยมาหาวิธีแก้ หากใครรู้ว่าเข้าข่ายก็อัพให้ไวเลยคับ
    ความจริงก็ไม่รู้หรอกครับว่ารุ่นของผมจะมีปัญหา จึงไม่ได้อัพ ใช้งานอย่างเดียว ถ้าเป็นคุณ Dracular จะมานั่งเช็คหรอครับว่าอุปกรณ์ของคุณมีปัญหา ถ้ามันยังใช้งานได้ปกติดี ไม่โดนกับตัวไม่รู้ครับ แต่ก้อขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ

OverclockZone Member Myhunsa's Avatar
    ไปๆมาๆ สารคาม-กาฬสินธุ์

โดนสดๆ ร้อนๆ รอคนมาช่วยตอบ

ตอนนี้กำลังรอ HDD ของเพื่อนครับ ถ้าได้เรื่องยังไง จะมารายงานความคืบหน้านะครับ

OverclockZone Member Dracula's Avatar

Quote Originally Posted by tiggertoon View Post
    ความจริงก็ไม่รู้หรอกครับว่ารุ่นของผมจะมีปัญหา จึงไม่ได้อัพ ใช้งานอย่างเดียว ถ้าเป็นคุณ Dracular จะมานั่งเช็คหรอครับว่าอุปกรณ์ของคุณมีปัญหา ถ้ามันยังใช้งานได้ปกติดี ไม่โดนกับตัวไม่รู้ครับ แต่ก้อขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ
    ผมก็ไม่ได้ว่าท่านแต่อย่างใดนิคับ ผมแค่บอกว่าที่ผมพบเจอมา รู้ทั้งรู้ว่ารุ่นเหล่านี้มีปัญหาแต่ก็ไม่ยอมอัพ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

ส่วนในกรณีของท่านถือว่าซวยคับ ส่งเครมอย่างเดียว

ปล.ของผมตอนใช้งานปกติผมก็อัพเลยเหมือนกันนะ อัพไว้ไม่เสียหาย ผมไม่ถึงขั้นเช็คหรอกคับ แต่เรื่องไหนกระแสมาแรงผมก็ต้องเกาะติด แล้วแก้ปัญหาทันทีคับ

Quote Originally Posted by Dracula View Post
    ผมก็ไม่ได้ว่าท่านแต่อย่างใดนิคับ ผมแค่บอกว่าที่ผมพบเจอมา รู้ทั้งรู้ว่ารุ่นเหล่านี้มีปัญหาแต่ก็ไม่ยอมอัพ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

ส่วนในกรณีของท่านถือว่าซวยคับ ส่งเครมอย่างเดียว

ปล.ของผมตอนใช้งานปกติผมก็อัพเลยเหมือนกันนะ อัพไว้ไม่เสียหาย ผมไม่ถึงขั้นเช็คหรอกคับ แต่เรื่องไหนกระแสมาแรงผมก็ต้องเกาะติด แล้วแก้ปัญหาทันทีคับ
    มาถามต่อครับ

ของผม up เป็นตัวใหม่เรียบร้อยแล้ว ก็ เลยมีความกังวลว่า ในอนาคต มันจะมีปัญหาอีกไหมครับ

ช่วยมายืนยันหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by bome2004 View Post
    มาถามต่อครับ

ของผม up เป็นตัวใหม่เรียบร้อยแล้ว ก็ เลยมีความกังวลว่า ในอนาคต มันจะมีปัญหาอีกไหมครับ

ช่วยมายืนยันหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    SD1A หรือเปล่าคับ ถ้าใช้ก็ไม่มีปัญหาแล้วคับ สบายใจได้

OverclockZone Member vitseed's Avatar
    ปทุมธานี - นนทบุรี

เข้าบอร์ดนี้บ่อยครับ เลย อัพเป็น SD1A ทัน HDD ตัวเดียวกับ จขกท.อ่ะแหละ

พึ่งไปเปลี่ยนมาครับประกอบคอมใหม่
    500 32mb อะ
    ลง window เสร็จเช็กเป็น SD1A
    ร้านบอกมีปัญหาภายใน 7 วันเปลี่ยนใหม่เลย
    พอคืนที่ 7 เปิดเครื่อง ไม่เจอ hd ซะงั้น
    ดีที่เปลี่ยนลูกใหม่ได้ทันที
    Last edited by segtconti; 23 Feb 2009 at 17:13:46.

ที่ต้องการคือวิธีแก้ปัญหานี้ครับ ถึงบอกไงครับว่าเคลมน่ะง่าย ไม่งั้นผมคงไม่ต้องมาโพสต์ถามในนี้หรอกครับ

ของผมโดนล็อคไปแล้ว แต่ลองอัพดู มันเห็นใน โปรแกรมอัพอ่ะครับ แต่อัพแล้ว error ครับ แล้วก็จะเจอแต่กับ

ช่อง sata ที่เสียบตอนมันหายครับ ไปเสียบช่องอื่นก็เข้าโปรแกรมอัพไม่ได้ ต้องช่องที่มันหายอย่างเดียวครับ

เคยเอาไปเปลี่ยน บอร์ดhDD มาแล้วครับ ไม่เห็นเหมือนเดิม

ตอนนี้ก็รอว่า ทาง sg จะออก firmware ตัวใหม่ออกมาหรือป่าวครับ เพราะที่อ่านจากกระทู้เก่า เขาบอกว่า

firmware ของตัวนี้ยังมีปัญหาอยู่(หรือป่าว ไม่แน่ใจ )

แต่ถ้ามันเห็นในโปรแกรมอัพ firmware ก็น่าจะพอมีหวังใช่ัมั้ยครับ

จะเอาไปกู้ข้อมูลก็แพงมาก 500 g อยู่ที่ 1-2 หมื่นบาท ได้ข้อมูลกลับมา 100 % ครับสำหรับอาการนี้

แต่ใครมีที่อื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ลองเปลี่ยนบอร์ด HDD แล้ว เจอ HDD ครับ แต่ HDD Read ERROR ครับ แถมเสียง HDD ดัง เหมือนมันวิ่งรอบหมุนไม่พอ (บอร์ดที่เปลี่ยนอัพ Firmware แล้ว) ส่งเคลมดีกว่าครับ

ไม่มีหวังแล้วใช่มั้ยครับ T_T

OverclockZone Member teenatika's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา

นั้นต้องรีบ อัพ fireware ซะ

ระวัง

ชมพูหายหมดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member verzase's Avatar

ลองเข้าไปอ่านใน seagate community ดูครับ
    รู้สึกผมจะเคยอ่านเจอ ที่ bricked แต่ up firmware แล้วใช้ได้

ลอง search ชื่อรุ่น hdd ของคุณดูครับ

ปล. รอ firmware cc1f อยู่เซ็งเป็ด

Bookmarks

Bookmarks