overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: WRT54GL สามารถจับสัญญาณ wireless แล้วส่งต่อเป็น lan ได้ไหมครับ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

Default WRT54GL สามารถจับสัญญาณ wireless แล้วส่งต่อเป็น lan ได้ไหมครับ

1.WRT54GL สามารถทำหน้าที่เป็นตัวรับสัญญาณ wireless จาก WAG54G ได้ไหมครับ
    2.ถ้ารับได้ต้อง set ให้เป็น acesspoin ใช่ไหมครับ
    3.ถ้ารับได้มันสามารถปล่อยสัญญาณมาทาง ช่อง LAN ได้ด้วยไหมครับ(หมายถึง WRT54GL )
    4.นอกจากรับสัญญาณแล้วมันจะเพิ่มสัญญาณให้ กว้างขึ้นด้วยใช่ไหมครับ
    5.ถ้าได้ช่วยสอนวิธี set ให้มัน รับสัญญาณ wireless ให้ด้วยครับ
    6.ช่วยสอนวิธี UP freamware ให้ด้วยนะครับ

อาจจะถามเยอะไปหน่อยรบกวนเพื่อน ๆ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

คือไม่เข้า้ใจครับจะทำอะไร เวลาคุณเจอสัญญาน wireless ตัวไหนสัญญาณแรงก็เลือกเข้าตัวนั้นสิครับ ลองไปหาเรื่อง DHCP Relay อ่านดูครับ

วิธี up firmware ครับ
    http://pasnit.exteen.com/20071207/up...inksys-wrt54gl

ตัวนี้ repeat กับ true wifi

วิธีทำ
    http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=64205.0

หมายเหตุ
    ถ้าท่าน up firmware แล้ว คงเข้าใจได้ไม่ยาก
    ตั้งกระทู้บ่อยไม่ดีครับ คำถามเดิมๆ
    ยิ่งรู้ ยิ่งไม่เข้าใจ งงงง
    Last edited by tomodify; 23 Feb 2009 at 17:35:02.

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

คือ บ้านผม 2 ชั้น แล้ว ชั้น 2 ผมมี WAG54G เป็น Gateway อยู่ แล้วชั้นล่างตอนนี้ผมมี xbox360 กับ PC
    ตอนแรกตั้งใจไว้ว่าจะซื้อ Adapter USB Wireless มาใช้กับ PC ข้างล่างแต่เห็นบอกกันว่าเปิดยาวไม่ค่อย work เท่าไหร่
    ตัวที่ดี ก็ 2000+ ผมเลยคิดว่าซื้อ Router Wi-Fi มาใช้เลยดีกว่าเพราะจะได้ต่อกับ xbox360 ได้ด้วย แต่ผมไม่แน่ใจว่า Router wifi มันต้องรับสัญญาณ จากสาย LAN ที่ต่อจาก modem อย่างเดียวหรือว่า รับสัญญาณจาก WAG54G (ที่เป็นสัญญาณ Wi-Fi) คือผมต้องการให้ ตัว WRT54GL ทำหน้ารับสัญญาณ Wi-Fi จาก WAG54Gแล้วผมก็จะเสียบสาย LAN จาก WRT54GL เข้า xbox360 กับ PC ครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่ามันทำได้หรือเป่า ช่วยคอนเฟริมว่ามันทำอย่างที่ผมคิดได้หรือเป่าครับ
    Last edited by FreeDom; 23 Feb 2009 at 18:34:06.

OverclockZone Member Puykok's Avatar
    เชียงใหม่ บ่อสร้างกางจ้องค๊าบ

Quote Originally Posted by FreeDom View Post
    1.WRT54GL สามารถทำหน้าที่เป็นตัวรับสัญญาณ wireless จาก WAG54G ได้ไหมครับ
    2.ถ้ารับได้ต้อง set ให้เป็น acesspoin ใช่ไหมครับ
    3.ถ้ารับได้มันสามารถปล่อยสัญญาณมาทาง ช่อง LAN ได้ด้วยไหมครับ(หมายถึง WRT54GL )
    4.นอกจากรับสัญญาณแล้วมันจะเพิ่มสัญญาณให้ กว้างขึ้นด้วยใช่ไหมครับ
    5.ถ้าได้ช่วยสอนวิธี set ให้มัน รับสัญญาณ wireless ให้ด้วยครับ
    6.ช่วยสอนวิธี UP freamware ให้ด้วยนะครับ

อาจจะถามเยอะไปหน่อยรบกวนเพื่อน ๆ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    ตอบทีละข้อละกันนะคับ
    1.. มันสามารถรับได้หมดแหละคับ คำว่า ไวเลส ซึ่งเป็นมาตราฐานกลางคับ แต่ มีบางหมวดที่จำเป็นต้องรุ่นเดียวกัน ลองอ่านดูใน Credit นะคับ
    2.. สำหรับการเซ็ตโหมดนั่น น่าจะเป็น Wireless Client Mode หรือไม่ก็ Repeater Mode นะครับลองดูก่อนละกัน ผมไม่มีให้ลอง -*-
    3.. น่าจะได้นะคับ เพราะมันถือว่า Lan ของมันก้อเป็นวงเดียวกันกับ Wireless นะคับ 80 % ละกันคับ อิอิ เดี๊ยวผิดมาจะรับผิดชอบม่ะไหว
    4.. มันเพิ่มให้กว้างขึ้นอยู่แล้วคับ แต่เท่าที่อ่านคำถามคุณมา ชั้น 1 กะชั้นสอง ก้อคงไม่ต่างกันเท่าไร ^^
    5.. www.adslthailand.com คับ มีแน่นอน >>> Search ^^
    6.. เหมือนกับข้อ 5 คับ มีด้วยกันเลย

ปล. จากฐานะของคุณน่าจะซื้อมาลองเล่นได้โดยไม่กระทบกับกระเป๋านะคับ อิอิ น่าลอง ๆ

Credit >>>> ไปอ่านดูได้คับhttp://www.amno.moph.go.th/Technolog...0/le20-02.html

OverclockZone Member

ผมไม่แม่นเรื่องรุ่น อุปกรณ์ว่ามีอะไรบ้าง แต่คล้ายกับว่าคุณต้องการ AP มากกว่า ROUTER ในการใช้งานครับ

จุดประสงค์ผมคืออุปกรณ์อะไรก็ได้ที่มันรับ สัญญาณ Wi-fi แล้วออกเป็น LAN ได้ 2 รู ครับ นอกจาก WRT54GL มีรุ่นอื่นแนะนำอีกไหมครับ
    Last edited by FreeDom; 23 Feb 2009 at 19:28:26.

Bookmarks

Bookmarks