Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาของ X3 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาของ X3 5.1

ผมใช้ X3 5.1 มาพักใหญ่เเล้ว

ใส้ op-amp opa627ap 8 ตัว C 10000uF 4 ตัว เปลื่ยนฮีตซิ๊ง +พัดลม

หลังจากการเบิร์น มาเเล้วพักใหญ่

เสียงดีขึ้นมาก เบสนุ่ม ลึกกว่า ตรงนี้ทำได้ดีครับ ย่านเสียงกลางออกมาสะอาดกว่าเดิม กว้างกว่า

มิติชัดเจน ความลึก ซ้าย.ขวา - หน้า.หลัง ทำได้ดีครับ

เรื่อง noise ไม่น่าเกลียดครับ น้อยกว่า 4558 ด้วยซ้ำครับ

แต่ .. พอชินกับเสียง ...... ผมก็พบปัญหาครับ

ตอนนี้ขณะเปิดเสียงที่ 100เปอร์เซ็น พบว่า

1. มีเสียงกระเเทกเบาๆ (เบาจิงๆนะครับ) ออกมาจากซัพ
    2. เสียงแหลม X3 ทำได้ไม่สะอาด
    3. เสียงกลาง มากเกินไป
    4. ดอกลำโพง sat ไม่สามารถตอบสนองความถี่สูงได้(ถ้านึกไม่ออก ก็อย่างเช่น พวกเสียงเครื่องทองเหลืองของกลองชุดไรงี๊อ่ะครับ)

ใครใช้ X3 5.1 เจอปัญหานี้ ช่วยผมด้วย

ใครรู้จักวิธีการเอา C มาลงที่ sat เเนะนำด้วยครับ

มาแชร์ความรู้กันครับ

ใครอยากลงของอะไรใน X3 ก็ปรึกษาผมได้ครับ ยินดีแชร์กันครับ

อยากรู้ด้วย

Comment

Can u show ur mod x3 speaker picture?

Comment

Originally posted by gf260 View Post
        Can u show ur mod x3 speaker picture?

Comment

ถ้าเสียงสมบูรณ์หมดปัญหาเมื่ื่อไหร่ เปลี่ยนให้ผมบ้างซิครับ อิอิ
          ผมไม่กล้าเปลี่ยนเองอ่ะไม่ค่อยรู้เรื่องวงจร ตอนนี้ใช้ ริมแดงอ่ะครับ
          ไม่รู้เขาเปลี่ยนไรมาบ้างแล้ว แต่เสียงแซทฯใสกว่า ตัวธรรมดา
          แต่โดยรวมลำโพงเสียงมันก็ยังอุดอู้อยู่ดี ขนาดเปลี่ยนสายสัญญาณ สายลำโพงดีๆแล้ว
          ยังต้องปรับ EQ ช่วยเยอะเลยครับนี้ก็ว่าจะเปลี่ยนลำโพงใหม่อยู่

Comment

มีคนบอกว่า เอา C 2.2uF มาลงที่ sat ตัวนึงครับ (sat มันเป็นดอกคู่ ลงไปตัวใดตัวหนึ่งครับ)

แต่ผมไม่ได้ลองนะ ยังงัยได้ผล บอกด้วยนะครับ

Comment

แนะให้เปลี่ยนลำโพงครับ
              แก้ที่ต้นเหตุเลยดีกว่า

Comment

ริมแดง เป็นไงบ้างหรอครับ

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ

ท่านที่มีประสพการณ์ ช่วยทีครับ

Comment

อยากรู้ครับ

Comment

ของผม X3 2.1 เปลี่ยน Cap 4700uF ----> 10000uF ครับเบสดีขึ้นเยอะ

Comment

Working...
                    X