overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อยากถามว่าวิดวะคอมต้องใช้คอมเรียนเยอะไหมครับ

OverclockZone Member mybelovetong's Avatar

Default อยากถามว่าวิดวะคอมต้องใช้คอมเรียนเยอะไหมครับ

ติดวิดวะคอมละก้อต้องไปอยุ่หอ เลยต้องหาซื้อ โน้ตบุ๊คสักเครื่อง เลยอยากทราบว่าต้องใช้specที่สูงไหมอ่ะครับ เพราะถ้าใช้แค่พิมงานอย่างเดียวจะซื้อเครื่องละ 10k แนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member mybelovetong's Avatar

ช่วยแนะนำกันหน่อยครับ ผมได้เตรียมตัวเนิ่นๆ(เก็บตังนั้นเอง)เด๋วเปิดเทอมตอน เดือน6ได้ซื้อ

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

ก้อต้องเยอะสิครับ

OverclockZone Member Tim Empires's Avatar

วิศวะคอมไม่พิมพ์งานอย่างเดียวแน่ ๆ ครับ

อย่างน้อย ๆ ก็ต้องเขียนโปรแกรมบ้างก็ต้องใช้คอมที่มีการประมวลผลที่ดี ๆ หน่อย

อย่างที่ผมเรียนนี่ ปีหนึ่งมีการเขียนโปรแกรมด้วยภาษาซี

ปีสองนี่ก็มีแล็บดิจิตอล ใช้โปรแกรม Proteus ออกแบบวงจรไฟฟ้า แล้วก็ Xilinx ไว้เขียนภาษา Verilog ลงบอร์ด FPGA

ส่วนปีหน้า ผมก็จะมีเขียน JAVA แล้วก็อาจจะอย่างอื่นอีก

อันนี้ที่ผมเรียนนะครับ มหาลัยอื่นอาจจะต่างจากนี้

ผมว่าเลือกที่มันดี ๆ หน่อยก็โอเคนะครับ แต่จะให้บอกราคาขั้นต่ำ ผมเองก็ไม่รู้จะแนะนำว่าไง แต่ที่ผมใช้อยู่ที่ก็ 28000 ครับ (ผมว่าแพงเกินไปเพราะที่ผมซื้อผมเผื่อไว้ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์นิดหน่อยด้วย)

อย่างต่ำผมว่าหมื่นปลาย ๆ หน่อยก็น่าจะโอเคมั้งครับ เดี๋ยวคนอื่นมาตอบเพิ่ม

ป.ล. เจ้าของกระทู้ จะเข้าเรียนที่ม.ไหนครับเนี่ย บอกหน่อยเผื่อจะได้มาเป็นรุ่นน้องผม หุหุ

ติดโควต้า ของม.มหิดล อ่ะครับ

OverclockZone Member nut2u's Avatar

เอาตามกำลังครับ สภาพแบบนี้ดีเกินก็เสียด้ายเงิน ประมาณ 22 - 28 k กำลังดี

OverclockZone Member

ใช้เยอะครับ เขียนโปรเเกรม MS visual studio โปรเเกรมเฉพาะ ทางเช่น Xilinx ฯลฯ
    ที่สำคัญ ที่ที่ผมเรียน ต้องทำงาน Assignment เยอะมากๆๆคับ ไม่มีเดี้ยงเเน่นอนคับ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ใช้เยอะมากครับ ยิ่งช่วง Project เหอๆต้อง BackUp ข้อมูลไว้หลายๆที่ ส่วนใหญ่ใช้ในการเขียน Code ซะเป็นส่วนใหญ่

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ไม่เล่นเกมส์แค่25k ก็อยู่แล้วครับ

ขอบคุงคับ ทุกท่าน ก้อกะว่า จารองานคอมมาทอ่ะครับ ซื้อ พวก cpu 2 คอ 2.0 กิ๊ก การ์ดจอออนบอด รุ่น4500intel อ่ะครับ คิดว่างัย

OverclockZone Member drakengi's Avatar

ผมว่า เรื่อย ๆ นะ มันมีเรื่องใช้อยุ่เรื่อย ๆ

สเปค ไม่ต้องดี แต่เน้น สเถียร ส่วนราคาตามกำลังคับ เพราะเราเข้าไปจะถูก อ.ล้างสมองอีกที ว่ายี่ห้อนั่นแย่ ยี่ห้อนั้นดี

อันนี้ ขึ้นอยุ่กับความชอบของ อ. เค้า อันนี้ผมถูกล้างสมองมาแล้วน่ะ acer Don't !!!

OverclockZone Member Tookung's Avatar

ถ้าคิดจะเอาโน๊ตบุ๊คไปใช้เรียนงบ28-30k เอาเงินไปซื้อ pc ดีกว่าครับ สเปคเทพกว่ากันเยอะครับ 4 คอ แรม 4Gb ราคายังสบายๆเลย

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

Quote Originally Posted by Tookung View Post
    ถ้าคิดจะเอาโน๊ตบุ๊คไปใช้เรียนงบ28-30k เอาเงินไปซื้อ pc ดีกว่าครับ สเปคเทพกว่ากันเยอะครับ 4 คอ แรม 4Gb ราคายังสบายๆเลย
    PC มันยกไปทำงานที่มหาลัยเหนื่อยนะครับ

เหอๆ

OverclockZone Member xman2029's Avatar

ลองหาพวก cpu เร็วๆหน่อยสัก 2.2-2.4 ก็ได้นะครับ (ถ้าราคาไม่เกิน)

แล้วแต่กำลังทรัพเลยครับ เรามีเท่าไหรก็เท่านั้น
    เพื่อนเราก็มีแบ่งๆงานกันทำ
    คอมคุณไมแรง ใครจะว่าไรได้ พิมงาน เปเปอก็ทำได้ไม่ยากหรอก
    ผมพูดจริงๆนะ มันไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหรหรอกอ่ะ
    pc ก็ยังทำได้เลย คิดดูสิ คุณไปเรียนที่ ม. ภาควิชาคุณไม่มีคอมให้หรอครับ น่าจะมีนะ
    นะแหละ ส่วนใหญ่ผมไว้เล่นเกมกะเพื่อนๆด้วยซ้ำ เหอๆ
    แต่หลังๆจำเป็นเหมือนกัน ผมว่าเก็บๆเงินไปซักระยะดีกว่านะ ไม่ต้องรีบหรอก
    ไวแบบว่าจำเป็นจริงๆๆๆๆ ค่อยซื้อก็ได้ ได้แรงกว่าเดิม ถูกกว่าเดิม แถมใหม่กว่าเพื่อนอีก

Quote Originally Posted by comcomrit View Post
    แล้วแต่กำลังทรัพเลยครับ เรามีเท่าไหรก็เท่านั้น
    เพื่อนเราก็มีแบ่งๆงานกันทำ
    คอมคุณไมแรง ใครจะว่าไรได้ พิมงาน เปเปอก็ทำได้ไม่ยากหรอก
    ผมพูดจริงๆนะ มันไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหรหรอกอ่ะ
    pc ก็ยังทำได้เลย คิดดูสิ คุณไปเรียนที่ ม. ภาควิชาคุณไม่มีคอมให้หรอครับ น่าจะมีนะ
    นะแหละ ส่วนใหญ่ผมไว้เล่นเกมกะเพื่อนๆด้วยซ้ำ เหอๆ
    แต่หลังๆจำเป็นเหมือนกัน ผมว่าเก็บๆเงินไปซักระยะดีกว่านะ ไม่ต้องรีบหรอก
    ไวแบบว่าจำเป็นจริงๆๆๆๆ ค่อยซื้อก็ได้ ได้แรงกว่าเดิม ถูกกว่าเดิม แถมใหม่กว่าเพื่อนอีก
    พูดมาได้ดีครับ ผมว่าก้อใช่นะ แต่ก้อยังลังเลอยู่ก้อไม่เป้นไรอ่ะครับ ถ้าไม่ได้ซื้อตอนงานคอมมาทนี้ ก้อคงรอ เดือนมิถุนาช่วงเปิดเทอมอ่ะครับ แล้วอยากทราบว่าถ้าซื้องานคอมมาท กะ เดือนมิถุนายนหรือพฤษภาคม อ่ะครับ ราคาจะถูกกว่ากันไหมครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ถ้าเทียบกับเรียนด้านมัลติมีเดียแล้ว วิศวะคอมใช้สเปคน้อยกว่า

OverclockZone Member ThumThum's Avatar

เน้นCPUดีกว่าน่ะครับ ถ้าเอาไปทำงานจริงๆ ถ้าตังเหลือซักสองสามพันก็เอาไปชื้อ EX HDD ก็ดีน่ะเพราะต้องเก็บข้อมูลเยอะมากๆโดยเฉพาะข้อมูลที่เราต้องแลกเปลี่ยนกับเพื่อนๆๆ 5555

ข่วยตอบ
    ผมว่าเน้นเรื่องเสถียรดีกว่านะครับ เพราะยังไงซะโปรแกรมที่ใช้ก็ ไม่กี่ตัว ซึ่งปัจจุบันสเปคขั้นต่ำก็สามารถรันโปรแกรมได้ทุกๆโปรแกรมแล้วครับ

แต่NB จะต้องอยู่กับเราไปอีกนาน และต้องใช้มันทุกวัน ในการเรียนจนกว่าจะจบหรือเปลี่ยนเครื่องใหม่

1 ซื้อตอนนี้อาจจะมีค่าเสื่อมราคาสเปคอาจจะไม่แรงสู้กับอีก สามเดือนข้างหน้า แต่ก็ได้ใช้เครื่อง ได้ลองโปรแกรมที่อยากลอง ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ

2 รอซื้ออีกสามเดื่อน สี่เดือนข้างหน้า ได้เครื่องแรง ราคาถูกลง แต่ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องใช้งาน

ต้องเลือกเอานะครับ

เครื่องแรง อย่างมากก็เอามาเล่นเกมหนะครับ ในการเรียนโปรแกรมที่หนักที่สุดก็คงจะเป็น matlab proteous ประมาณนี้ครับ
    อีกอย่างเลือกที่ใช้ xp นะครับ เพราะโปรแกรม รุ่นเก่าๆจะลงไม่ได้
    Last edited by power_e; 25 Feb 2009 at 10:12:33.

OverclockZone Member pattyna's Avatar

NB จะจำเป็นสำหรับอยู่หอครับ
    แต่ก็อาจจะไม่ได้ใช้ทำงานเท่าไหร่หรอกครับในช่วงแรก
    จำเป็นไว้หาข้อมูลบ้าง พิมพ๋งานบ้างมากกว่า
    อย่างที่คุณ comcomrit ว่าล่ะครับ ใช้คอมในมหาลัยก็ได้
    ห้องคอมก็กลายเป็นจุดมีตติ้ง สนุกสนานไป

โปรเจคส่วนใหญ่หนักๆก็เริ่มตอนปี 3 ครับ ค่อยไปซื้อคอมตอนนั้นก็ได้
    ยังไม่ต้องรีบหรอกครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks