Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเริ่มเล่น ลำโพงบ้าน ต้อง หาอะไรบ้างครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by pakmar View Post
    --คือต้องการ ต่อกับ คอม เพื่อ ดูหนังฟังเพลงในห้องนอน ตอนนี้ใช้ music sx อยู่ ก็อยากจะเริ่มเล่น แค่ 2.0 2.1 ก่อนน่ะ ครับ แต่มันสามารถ ซื้อลำโพง เพิ่มเป้น 5.1 ได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

--ต้องเริ่มซื้อ อะไรก่อนบ้างครับ สำหรับลำโพงบ้าน

หากจะเล่นลำโพงบ้าน ก็ต้องซื้อลำโพงก่อนอ่าดิ่ อิๆๆ และต้องมีภาคขยายเสียงภายนอกหรือที่เรียกว่า Integrated Amp. อีกตัวนึงเพื่อขับลำโพงจ้าาาาา

แอมป์ขยายเสียงที่มี Pre-amplifier ในตัวก็คือ Integrated Amplifier จ้า สามารถปรับแต่งเสียงเรียกเข้า เอ๊ย!!! เสียงทุ้มแหลม หรือเลือกสัญญานเข้ามาขยายได้หลายๆตัว เช่น เราอาจเสียบคอมฯ เครื่องเล่นซีดี โทรทัศน์ พัดลม ตู้เย็น (อ่าาาาา 2 อันหลังนี่ ชักมั่วแระ) ไว้ที่ตัวมันโดยใช้ลำโพงชุดเดียว อยากฟังตัวไหนก็กดปุ่ม Selector เลือกเอา

--มีลำโพงบ้าน มีญี่ห้อ อะไรแนะนำหรือ มีชื่อเสียง บ้างอ่ะครับ

งบประมาณราว 1.5 หมื่น ด็อกเตอร์เซมเบ้ขอแบ่งทางเลือกเป็น 2 ทางดังนี้
    1. ลำโพง ของใหม่มือหนึ่ง ได้ Series เล็กสุด เอามาตราฐานดี ราคาราว 6-8 พันบาทก็
    - PSB Alpha B1
    - Wharfedale Diamond 9.1
    - Kef Crestra 10
    -Modauntshort MS-901 หรือ Carnival 2

กลุ่มพวกนี้เป็นลำโพงวางหิ้งขนาดเล็ก ดอกลำโพงขนาดราว 4-5 นิ้ว ทำให้ความถี่ต่ำหรือเบสค่อน
    ข้างบาง แต่เกรน (Grain) เสียงก็ปราณีตกว่าลำโพงคอมในระดับราคาเดียวกันอยู่มาก

ส่วนแอมป์ ของใหม่มือหนึ่ง ได้ Series เล็กสุด เอามาตราฐานดี ราคาไม่เกิน 1 หมื่นตัวเลือกน้อยจัง
    - Marantz PM-4001 ของใหม่ราว 6-7 พัน(มั๊ง)

2. ของมือสอง ไม่เก่ามาก ได้ Series ใหญ่ขึ้นมาหน่อย

--ตอนนี้ใช้ mx 5021 อยู่ ไปฟัง yamaha ที่คณะ แล้วมัน จี๊ด อะครับ

--ไม่เข้าใจเรื่อง พาวเวอแอม ปรีแอม อินทริเกรดแอม อะครับ มีหน้าที่ยังไง แล้วต่างกันยังครับ

เพาเวอร์แอมป์ทำหน้าทีขยายเสียงอย่างเดียว
    ปรีแอมป์ทำหน้าทีปรับแต่งเสียงเสียงอย่างเดียว
    อินทริเกรดแอมป์ก็คือไอ้ 2 ตัวบน มาผสมพันธุ์กันอยู่ในเครื่องเดียวกัน

--กะตั้งงบเริ่มเล่นไว้ที่ ไม่เกิน 15000 ก่อนอะครับ 2.1 2.0 ก่อนน่ะครับ ค่อยๆซื้ออะ ครับ ลำโพง เด็กๆ ไปก่อนนะครับ

ด็อกเตอร์เซมเบ้ว่างบเท่านี้ดูมือสองไว้ก่อนจ้า ดีกว่ามือหนึ่งรุ่นเล็กๆ

ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่วงการหูถั่วเอ๊ย!!!วงการหูหาเรื่อง(เสียตังค์) คริๆๆ

..........

Comment

งบประมาณนี้ แนะนำ integrate amp ครับ + ลำโพงก่อนครับ ใช้สายธรรมดาไปก่อน แล้วค่อยขยับขยาย หาสายดีดีมาเปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับ
      ต้องใจเย็นๆ ไปฟังตามร้าน อย่างปิยะนัสก็ดีครับ มีหลายสาขา เอาเพลงที่เราชอบไปด้วย แบบฟังคุ้นหูน่ะครับ จะได้ทราบความแตกต่าง (ฟังซ้ำๆด้วยหูฟังให้คุ้นทุกเม็ด)
      กระทู้นี้ถามตั้งแต่ 05/08 ป่านนี้คงลุยเดี่ยวได้แล้วมั้งครับท่าน
      Last edited by sunchaic; 24 Feb 2009, 10:58:46.

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
        ง่ายๆครับ
        หาเงินก่อนเลย เยอะๆด้วย
        เพราะหลงเข้ามาในดงนี้แล้ว
        มีเท่าไหร่ก็ไม่พอครับ ^ ^
        ใช่เลยครับ

Originally posted by pakmar View Post
        --คือต้องการ ต่อกับ คอม เพื่อ ดูหนังฟังเพลงในห้องนอน ตอนนี้ใช้ music sx อยู่ ก็อยากจะเริ่มเล่น แค่ 2.0 2.1 ก่อนน่ะ ครับ แต่มันสามารถ ซื้อลำโพง เพิ่มเป้น 5.1 ได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

อยากให้เลือกเลยคับ ว่าจะเล่น 2 หรือ 5.1

--ต้องเริ่มซื้อ อะไรก่อนบ้างครับ สำหรับลำโพงบ้าน

เริ่มซื้อลำโพง int amp สายลำโพง/สัญญาณ ครับ

--มีลำโพงบ้าน มีญี่ห้อ อะไรแนะนำหรือ มีชื่อเสียง บ้างอ่ะครับ

มีเยอะมาก ครับ แต่ละยี่ห้อ/รุ่น ก็คนละเสียงกัน ไปยืนฟังก่อนหลายๆยี่ห้อดีกว่าครับ

--ตอนนี้ใช้ mx 5021 อยู่ ไปฟัง yamaha ที่คณะ แล้วมัน จี๊ด อะครับ

--ไม่เข้าใจเรื่อง พาวเวอแอม ปรีแอม อินทริเกรดแอม อะครับ มีหน้าที่ยังไง แล้วต่างกันยังครับ
        บอกแบบบ้านๆเข้าใจง่ายก็

ปรีแอม เป็นชุดขยายภาคแรกๆ ก่อนเข้า power amp บางตัวก็จะมีภาคโทน เพื่อใช้ปรับเสียงทุ้มแหลมได้

พาวเวอแอม เป็นชุดขยายกำลังสูง รับสัญญาณจากปรีแอมป์ มาขยายแล้ว ส่งออกไปที่ลำโพง

อินทริเกรดแอม รวมทั้งปรีและ power amp มาไว้ในกล่องเดียวกัน

--กะตั้งงบเริ่มเล่นไว้ที่ ไม่เกิน 15000 ก่อนอะครับ 2.1 2.0 ก่อนน่ะครับ ค่อยๆซื้ออะ ครับ ลำโพง เด็กๆ ไปก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ
        15000 เป็นผมคงได้ int amp nad มือสองเนียนๆ 8000 ลำโพง มือ สอง 5500 สาย 1500

เพราะหากสอยมือหนึ่ง เจอค่าลำโพงก็จะหมดแล้ว
        Last edited by camera; 24 Feb 2009, 11:33:24.

Comment

หลงเข้ามาด้วยคน อิอิ ตอนนี้ไม่มีงบ แต่ว่า มี Integrated Amp Marantz PM-30 อยู่ตัวได้มานานแหละ กำลังเก็บงบหาลำโพงอยู่ - - อีกนานเลย ไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

เริ่ม 2.0 ก่อน
            แนะนำ integrate amp ครับ + ลำโพง 2.0 ก่อนครับ แนะนำแบบTOWERจะได้อัพเป็น5.1ได้
            เอา int ที่มี PRE OUT ที่ต่อ sub ได้ในอนาคต
            ถ้าเอาที่ต่อออกลำโพง 2 ชุด (4 ตัว) ได้พร้อมๆกันก็ดี เพราะผมว่าคู่เดียวมันให้เสียงไม่ทั่วทุกย่าน ถ้ามี 2 คู่ 2 บุคลิก จะได้เสียงขั้นเทพ ชอบเป็นการส่วนตัว มัน surround ได้ด้วย เอาเป็น TOWER 1 คู่ Bookshelf อีก1 คู่ จะได้ข้อดีของทั้งสองแบบรวมกัน
            sub ไม่จำเป็นสำหรับการฟังเพลง สำโพง 2.0 ดีๆ + source ดีๆ เบสล้นบ้าน (ห้องเล็ก) ใครว่า2.0 ไม่มีเบส impact เถียงตายเลย
            2.0 ไป 2.1 แล้วมาใช้ 2.0 แล้วรู้สึกดี สบายหูขึ้นเยอะ อาจเป็นเพราะห้องเล็ก

หามือสองของดีๆ หน่อยมาลองก่อนโดยเฉพาะ int ต้องลงทุนทีเดียวคุ้มกว่า
            int <= 7000
            ลำโพง 3000 - 10000 ต่อ คู่
            พอมี int amp แล้ว ก็ลองเปลี่ยนลำโพง เล่นจนได้ที่ถูกใจ

Source: คอม
            คอม: เลือกที่มี Optical or Coaxial จาก การ์ดหรือเมนบอร์ด หา DAC ถ้าฟังเพลง การ์ดจอต้องได้ 1080 รวมถึงอุปกรณ์ทุกอย่างต้อง HDCP เพื่อรองรับ Bluray ที่จะถูกลงสักวัน ถ้าไม่เล่นเกมอย่าลงกับการ์ดจอเยอะ ออนบอร์ดก็ใช้ได้ ต้องมี DVI out HDMI ไม่ต้อง แต่ถ้าจะเล่น soundfont กับ midi Karaoke ต้อง หาพวก Creative Audigy xfi มาด้วย

คอมเล่นได้มากกว่า เล่นโปรแกรมที่เล่นได้ จะเอา FLAT ไม่เFLAT เติมนู้นเติมนี่ได้หมด ที่เก็บข้อมูลง่ายกว่า อัพเกรดง่ายกว่า ไม่แนะนำ DVD player ถ้าคิดว่าใหญ่ หาเคส Slim ซึ่งวางในชั้นตู้เครื่องเสียงได้ หา REMOTE เอา แถวนี้ก็มี

พอมีตังค์+เพิ่มไปเป็นระดับชุด HOME

มี 2 option
            1. ห้องใหญ่ ทุนหนา รักการดูหนังมากๆ มากกว่าฟังเพลง หรือชอบฟังเพลงแบบ 5.1 surround
            เอา 5.1 ซื้อ AVR แล้วใช้ลำโพง 2.0 เดิมเป็นคู่หน้า ถ้าเล่น 4 ตัว ก็หาอีกแค่ center
            อัพจอเป็น 1080 อย่างต่ำ 22 นิ้ว ถ้าไม่เอา AVR ก็ลองหา หา soundcard ที่ให้ analog พร้อมถอดรหัสแบบ 5.1 ออกมาเลย เช่น Xonar HDAV DELUX หรือ พวก Audiotrack แต่คุณภาพยังไม่รู้ว่าเป็นไง แล้วก็เปลืองตังค์ค่าสายสัญญาณดีๆ

2. ถ้าห้องเล็ก รักการฟังเพลงมากกว่าดูหนัง
            ก็เป็น 2.1 หา sub มาต่อเพิ่มเพื่อดูหนัง ก็พอไหว

ถ้าไม่เน้นดูหนังเลย หา หูฟัง surround มาแทนก็หูหนังได้มันส์อยู่ พวก Ultrazone ที่มี S-Logic™ Natural Surround Sound แล้ว 2.0 ต่อไป ถ้าเป็นzalman starfish ต้องมีการ์ด 5.1 ด้วยจะดี จะสามารถประหยัดตรง AVR ได้เยอะมาก เอาไปทำอย่างอื่นได้เยอะ ลำโพงลูกๆก็ไม่เกกะ AVR ดีๆ แพงมากมาย
            สายสัญญาณ ลำโพง เอาพอตัว เล่นมากไม่มีประโยชน์

ปล. ที่สำคัญต้องรู้จักคำว่า"พอ"
            ลำโพงมือหนึ่งที่คุ้มที่สุดต้อง ลีโอน่า
            แล้วถ้าอยากฟังเพลงแบบขั้นเทพ ในราคาที่ถูกที่สุด คำตอบคือ คอม+DACที่เป็นแอมป์ด้วยขั้นเทพ+หูฟัง Full size ขั้นเทพ
            Last edited by toonynet; 24 Feb 2009, 15:00:45.

Comment

เบสิค เครื่องเสียง
              http://www.piyanas.com/basic2u.shtml

Comment

คนตอบ เยอะ มาก ซึ้ง ใจ ขอบคุณครับ

ได้เวลาเสียตัง ซะ แล้ว

http://www.ninetech.co.th/ เห็นมันลดราคา อยู่แถวบ้านพอดี มีอะไรน่าสนใจบ้างไหมครับ

ปล.พอดีเพิ่งเปลี่ยน มาเป็นรูปสแนร์ เป็นนักดนตรีอะครับชอบฟังเพลงเป็น อาหาร อิอิ

ขอบคุณครับ

Comment

ชุดด้านบน promotion ของ piyanas เค้า ซื้อแล้วเอา cd ไปปล่อยก็ได้ครับ

Comment

คนตอบ เยอะ มาก ซึ้ง ใจ ขอบคุณครับ

ได้เวลาเสียตัง ซะ แล้ว

http://www.ninetech.co.th/ เห็นมันลดราคา อยู่แถวบ้านพอดี มีอะไรน่าสนใจบ้างไหมครับ

ปล.พอดีเพิ่งเปลี่ยน มาเป็นรูปสแนร์ เป็นนักดนตรีอะครับชอบฟังเพลงเป็น อาหาร อิอิ

ขอบคุณครับ
                    ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยเห็นคนแล่น แล้วเอามา review มั่งนะครับ

Comment

งบ 15000 int + ลำโพง ไปดู บอร์ดมือสองดีกว่า คุ้มกว่า
                      ส่วนใหญ่ของเค้าใช้แบบรักษา ถ้าเป็นคนรักเครื่องเสียงนะ

Comment

ถ้าซัก 50k แล้วพอใจก็น่าจะอยู่นะครับ

Comment

http://www.piyanas.com/index2.php

Comment

Working...
                          X