overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: CPU มันแว๊บ !!! อุ๊ย แสบตา

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default CPU มันแว๊บ !!! อุ๊ย แสบตา

เอาล่ะครับ ผมก็มีเรื่องจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ก็เป็นเรื่องของ CPU แหละครับ

ก่อนหน้านี้ ล่าสุดผมเคยตั้งกระทู้ขึ้นมา ที่ผมบ่นประมาณว่า P4 มันร้อนผิดปกติ เพราะเปิดเครื่องมาก็ปาไป 80 C แล้ว น่ากลัว เลยรีบปิดครับ ไม่กล้าลง Windows ต่อเลย ก็เลย ทิ้งไว้ก่อน (เหตุเกิดวันที่ 3 มีนาคม 2550)

ผมก็ต้องขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบให้ผมนะครับ สรุปว่าปัญหานี้มันก็เกิดขึ้นมาจากเรื่องของ ซิลิโคนนะครับ

วันนี้นี่เอง ผมก็ได้กลับไปทำคอมให้เพื่อนของผมคนนั้น โดยผมก็ได้ซื้อ ซิลิโคนแบบหลอดละ 20 บาท ติดมือไปด้วย (ส่วนผสมระหว่าง ซิลิโคนและ ทองแดง)

อ้อ ผมเองก็เป็นคนที่อ่านบทความในเวปนี้ ผมก็ได้แรงบันดาลใจมาจากบทความของ OCZ บทความนี้นะครับ

http://www.overclockzone.com/zolkorn...7/02/sunday14/

มันเป็นการทำให้ CPU ของเรากลายเป็นกระจกเงาไงครับ

ไม่รอช้า ว่าแล้ว ผมก็ได้ถอดซิงค์ กับ CPU Intel P4 3.0 GHz Socket 478 ที่เคยร้อนถึง 80 C ออกมา แล้วก็จัดแจงเช็ดมันด้วย กระดาษชำระ เอาฝุ่นออก

ตามด้วย ผ้าขนหนูที่ชุบน้ำที่ผสมผงซักฟอกที่พอแค่มีฟองครับ มาเช็ดทั้ง กระดอง CPU และ จุดสัมผัส CPU ใต้ ซิงค์ ด้วยนะครับ

จากนั้นผมก็เอากระดาษชำระ มาเซ็ดแห้ง

แวก็ตามด้วย น้ำยาเอนกประสงค์ ขัดมันเครื่องหนังและโลหะ ครับ

ขัดไปประมาณ 3 - 4 รอบ จนมันแว๊บ (ในบทความของ OCZ จะมีให้ใช้กระดาษทราย แต่ผมไม่ได้ใช้นะ กลัวมันจะเป็นรอยแล้วไม่สวย)

เมื่อ กระดอง CPU และ ใต้ซิงค์ มันวาว วับ ผมก็จับมันมาประกอบเลยครับ โดยที่ใช้ ซิลิโคนหลอดใหม่ที่ผมเพิ่งซื้อมาหยอดบนกระดอง CPU นิดหน่อย แล้วจัดการเกลี่ย ซิลิโคนด้วยบัตรเติมเงิน DTAC ที่ใช้แล้ว ให้เป็นแผ่นฟิลม์บางๆ ทั่วกระดอง CPU แล้วก็จัดการประกบซิงค์ลงไป

อุณหภูมิตอนนี้ก็อยู่ที่ประมาณ 48 - 50 กว่าๆ องศา ครับ

ที่มันยังดูร้อนๆ นั่นอาจเป็นเพราะว่า ซิงค์ที่ใช้ มันเป็นทองแดงล้วนๆ ครับ แถมพัดลมก็รอบต่ำอีก หมุนแค่ 2000 กว่ารอบ (คือซิงค์ตัวนี้ เพื่อนผมมันได้มาตั้งแต่ซื้อคอมมาเลยน่ะครับ เป็นซิงค์ที่ไม่ได้เน้นให้เย็นอะไร แต่เน้นเงียบ)

จากนั้นก็ลง Windows แล้วลงโปรแกรม อื่นๆ ก็เป็นอันเสร็จ ครับ ลองเกมส์เบาๆ อย่าง GTA VC ก็ลื่นไหลดีภาพสวยด้วย

Intel P4 3.00 GHz
    Asrock ซิปเซ็ต Intel
    Rox DDR RAM 512 MB Bus 400
    GF FX 5500 128 MB 128 Bit

ก็ถือว่าเพื่อนผมพอใจครับ เขาก็บอกนะครับว่าแรงดี OK อัพไป 4100 บาท คุ้ม (เปลี่ยน Board RAM การ์ดจอ)

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

ซิลิโคนแบบหลอดละ 20 บาท ติดมือไปด้วย (ส่วนผสมระหว่าง ซิลิโคนและ ทองแดง)

ซื้อแถวไหนคับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

เมื่อผมทำคอมให้เพื่อนผม คนนั้นเสร็จเรียบร้อยแล้ว

ผมก็มาแวะบ้านเพื่อนผมอีกคนหนึ่งนะครับ เพื่อนผมคนนี้ มันใช้สเปก

Intel Pentium 4 3.00 GHz Socket 478
    DDR RAM 512 MB Bus 400 Kingston*2
    บอร์ดเป็นของ ASUS P4-800
    GF FX 5200 128 MB
    พัดลม Stock FAN นะ อุณหภูมิ CPU จะอยู่ที่ 44 - 50 กว่าๆ ครับ

อ้อ ลืมบอกไป เพื่อนผมน่ะ มันรู้ว่าผมมี ซิลิโคนเหลือ มันก็อยากได้ ผมก็ให้นะ

ว่าแล้วเพื่อนผมมันก็จัดแจงเลยครับ ถอดซิงค์ เซ็ด ซิลิโคนเก่าที่เลอะอยู่แล้วออกหมด

ผมก็เล่าเรื่อง การขัดเงา CPU ให้มันฟัง มันก็สนใจสิครับ

ก็เลยแบ่งหน้าที่กันเลย ผมขัด CPU มันน่ะขัด HeatSink

ทีนี้น้ำยาผมใช้ ผมลง บัดโซ ครับ มันเป็นน้ำยาขัดเงาพวกโลหะ หรือ พระพุทธรูป นะครับ

ขัดจนวับเลย มีเงาสะท้อนค่อนข้างวชัดใช้ได้เลย นะครับ

แล้วก็ป้าย ซิลิโคนใหม่ลงไป ประกอบซิงค์แล้วเปิดเครื่อง

อุณหภูมิทีนี้ มันอยู่ที่ 38 - 48 ครับ

โอ้โห... มันก็ช่วยได้นะครับ

ถ้าถามว่าเพราะอะไร มันถึงเป็นแบบนี้ได้ ผมก็ไม่รู้มากหรอกนะครับ แต่ตามความเข้าใจของผมก็คือ

ปกติน่ะ เวลาเราลดอุณหภูมิ ส่วนใหญ่เรามักจะนึกถึงเพียงแค่กลศาสตร์เป็นหลัก โดยการใช้ลมฟ้าอากาศ หาทิศทางลมที่ระบายดีๆ แต่งซิงค์ดีๆ จ๊าบๆ หรือ ใช้น้ำหรือของเหลวอย่างอื่นที่เย็นเจี๊ยบ สัมผัสโดยตรง

แต่การทำความสะอาดให้มันวาวน่ะ คือถ้ายิ่งมันวาวมากเท่าไหร่ นั่นหมายความว่า มันเป็นหลักประกันว่า มันยิ่งสะอาด ไม่มีฝุ่น ไม่มีอะไรเจือปน มีผลทำให้เกิดปฏิกิริยาทางเคมีที่ได้ผลมากยิ่งขึ้น

อีกส่วนหนึ่งก็คือ สารเชื่อมความร้อน หรือ ซิลิโคนนั่นเอง ครับ ก็มีส่วนสำคัญ

ซิลิโคนที่ติดมาเป็นแผ่นอยู่ใต้ซิงค์ จะเป็นซิลิโคนที่มีคุณภาพต่ำ นำพาความร้อนได้ไม่เกิน 0.65 W/KM

ส่วนซิลิโคนที่เราซื้อมาทาเอง จะมีคุณสมบัตินำความร้อนไปสู่ HeatSink ได้ดีกว่าแบบที่มีมาให้กับ ซิงค์นะครับ

สรุปก็คือ การทำให้ CPU ของเราเย็นชงอาจไม่ต้องอาศัยเรื่องกลศาสตร์เพียงอย่างเดียวอยู่เสมอไป แต่การใช้ปฏิกิริยาทางเคมีก็อาจจะช่วยได้นะครับ

คือกระทู้นี้ ผมก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ซิลิโคนแบบหลอดละ 20 บาท ติดมือไปด้วย (ส่วนผสมระหว่าง ซิลิโคนและ ทองแดง)

ซื้อแถวไหนคับ

ตามร้านขายอะไหล่คอม ทั่วๆ ไป ครับ หาง่ายมากๆ ครับ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

ขอบคุณคับ

จาได้ไปลอง บ้าง ตั้งแต่ แกะ มานี่ไม่เคย ทาเข้าไปเลย แกะโคตรจาบ่อย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ไม่มีใครลองกับ AMD หรอครับ 55+

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผมไม่รู้นะ ผมก็ลง บัสโซ แล้วก็ชัดให่เงาเลย
    แล้วตามด้วยยางลบ(ดีๆๆหน่อยนะ) ลบดูดิ ว่ามีคลาบ ดำๆๆๆ ติดมาบานเลย จากก็ เอากระดาษหรือผ้าดีๆๆ ขัดอีกรอบ นี้คือวิธีของผม งิ ไอC.ลงไม่ลงไม่รู้ แต่ว่าผม พอใช่ ซิ้ง(มันหมั่นใจอะแกะมาทีก็ทำให้ดีที่สุด)-*-

OverclockZone Member

แต่ก่อนมีซิลิโคนตัวนึงถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อHell freezerมันจะมีมา2หลอดหลอดนึงเป็นซิลิโคนอีกหลอดเป็นน้ำยาขัดเงาครับ เคยใช้ก็ดีนะครับแต่ซิลิโคนมันเหนียวไปหน่อย

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

ใช้หลอดละ 30 บาท สงสัยเหมือนของ จขกท นะครับ

ดับร้อนให้ Prescott ดีเหมือนกันนะครับ fullload 50 ปลาย ๆ ไม่แตะ 60

มีตังค์อยากได้ mx-1

OverclockZone Member ฟ้าทมิฬ's Avatar

ผมถอดมาขัดเหมือนกันครับ P4 3.0 @ 3.75 จากเดิม Idle 50 Full 62

เหลือ 45 Full 55

ผมใช้ น้ำยาเคลือบสีรถ ขัดนะ 555 ไม่ใช้กระดาษทราย

ซิลิโคนขาว 20 บาท

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

P4กระดองมันมีรูผมเลยไม่กล้าลอง

OverclockZone Member kittisak's Avatar

cpu จะใหม่หรือเก่า ก่อนจะประกอบ ผมใช้ของใกล้ตัว ...ยาสีฟ้น...นี่แหละครับ ขัดๆๆ... ตามด้วยผ้าสะอาดนุ่มๆ เช็ดซ้ำ......

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

บัดโซ นี่หมายถึง บรัสโซ รึป่าวครับ

(เหอะๆ อ่านแล้วรู้ว่าผิด ผมใช้ขัดหัวเข็มขัดอ่ะ)

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ให้ดีลอง Lapping กระดองมันดูคับ

แต่ระวังพังนะ - -

เออ อีก อย่าง บัดโซ ที่ ขัด แล้ว ตัวหนังสือ บนหลัง ของ amd มานจาหลุด ปะ นี่

บัดโซ นี่หมายถึง บรัสโซ รึป่าวครับ
    ใช่ครับ ใช่ๆ

เออ อีก อย่าง บัดโซ ที่ ขัด แล้ว ตัวหนังสือ บนหลัง ของ amd มานจาหลุด ปะ นี่
    ขนาดตัวหนังสือบน CPU Intel P4 ยังมองไม่เห็นเลยครับ ต้องเพ่งดีๆ ถึงจะมองเห็นครับ

แต่ก็กะว่าจะลองทำกับ Sempron AM2 ของผมสักกะหน่อย เหอๆๆๆ

แค่ซิลิโคนเดิมๆ ที่แถมมากับซิงค์เดิมๆ ผม ก็ 31 - 40 แล้ว

ถ้ายิ่งขัดแล้วเปลี่ยนซิลิโคน อาจจะมีหนาว

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

มันแว๊บ อุ๊ยแสบตูด

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อุ๊ย พิมพ์ อะไรลงไปเนี่ยเรา...

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    ผมไม่รู้นะ ผมก็ลง บัสโซ แล้วก็ชัดให่เงาเลย
    แล้วตามด้วยยางลบ(ดีๆๆหน่อยนะ) ลบดูดิ ว่ามีคลาบ ดำๆๆๆ ติดมาบานเลย จากก็ เอากระดาษหรือผ้าดีๆๆ ขัดอีกรอบ นี้คือวิธีของผม งิ ไอC.ลงไม่ลงไม่รู้ แต่ว่าผม พอใช่ ซิ้ง(มันหมั่นใจอะแกะมาทีก็ทำให้ดีที่สุด)-*-

คุ้นๆ เหมือนเคยตอบไปครั้งหนึ่ง

นิ้วโป้งเราเลยครับ (ถ้ายังมีอยู่) เปิดฝาเขย่าขวด Brasso แล้วลงมือขัดได้เลย ตามด้วยยางลบ แล้วตามด้วยผ้าหรือกระดาษสะอาดเช็ด
    นิ้วเราดีกว่าหนังชามัวร์ชั้นดี ปริมาณ Brasso พอดีใช้เลยครับ แต่ระวังขาด้วย CPU น่ะ

ตัวหนังสือไม่บางลงจนสังเกตได้ ขัดรอบเดียวก็พอครับ

โกโก้เย็น อร่อยนะ อิ อิ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ลุงอ๊อด
    ถูกต้องความ ความรู้จากลุงที่นี้ละครับ ดีๆๆทั้งนั้น
    ไอที่บอกว่า ขัดแล้วตัวหนังสือหลุดป้าว มันยิง ตัวหนังสือมานิ คงไม่หลุด อะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks