overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: จนปัญญาแล้วครับช่วยทีครับ

OverclockZone Member XSoFTz's Avatar

Default จนปัญญาแล้วครับช่วยทีครับ

ช่วยบอกทีครับผมลงวินใหม่ไปแล้วมานขึ้น MoM.EXE - Application Error งะครับ แล้วเครื่องมือกาดจอมันก็ เปิดไม่ได้มาน Error พอลบไดเวอร์กาดจอออกไป MoM.EXE - Application Error มานก็ ไม่ขึ้นมา แต่พอลงไดเวอร์ไปใหม่ MoM.EXE - Application Error ก็ ขึ้นมา อีก มันเป็นเพราะอะไรครับ บอกทีครับ จนปัญาแล้ว งะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

หา XP เวอร์ชั่นอื่นลง
    เวอร์ชั่นที่ใช้อยู่อาจจะไม่สมบูรณ์ นะ

OverclockZone Member XSoFTz's Avatar

แบบว่า ผมลอง วิน 2 ตัวแล้วครับ ตอนแรกผมใช้ SKz ก็ไม่มีปัญหาอาไร ลองไปใช้ ดากส 7 ดู ก็ มีปัญหาอย่างที่กล่าวไป พอกับมาใช้ของ SKz มีปัญหาเหมือนกัน เลยไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะอะไร

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

แล้วลองใช้ไดร์เวอร์เวอร์ชั่นอื่นแล้วหรือยังครับ
    เช่น ถ้าตอนนี้ลง 9.2 ก็ลองไปลง 9.1 ดู ว่ามันยัง Error อยู่ไหม

หรือไม่ก็ลองวิธีมั่วๆของผมดูครับ ( เคยทำแล้วมันหาย error >.< )
    เข้าไปในโฟลเดอร์ ATI ซึ่งถ้าไม่ไปย้ายที่ติดตั้ง ปกติมันจะอยู่ที่ C:\
    หรือเข้าไปตามนี้ C:\ATI\SUPPORT\9-1_xp32_dd_ccc_wdm_enu_74230\Driver\CCC
    หมายเหตุ สีน้ำเงินคือเวอร์ชั่นของไดร์เวอร์นะครับ

หลังจากเข้าไปแล้ว เราจะเจอโฟลเดอร์มากมาย ให้เราดับเบิ้ลคลิกที่โฟลเดอร์ MoM-Installproxy
    จะเจอตัว Install ครับ ก็ให้เราทำการ Install ตัว MoM อีกทีครับ
    ผมทำแบบนี้แล้วรีสตาร์ทมันอีกที Error ก็หายไปนะครับ

ลองดูก่อนเน้อ

MoM-Installproxy โฟรเดอร์นี้ไม่มีงะ ผมลอง หลาย V แล้วครับ ไดเวอร์ งะ

OverclockZone Member

เคยเป็นนะครับ
    ลง .NET Framework 2.0 รึยังครับ
    Last edited by TheeTa; 24 Feb 2009 at 14:06:45.

ลงแล้วครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

เอ... ทำไมถึงไม่มีอ่ะเนี้ย ตัวในรูปนี้นะครับ

ก๊อปเอามาใส่จะได้ไหมน้อ - -"

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

Quote Originally Posted by TheeTa View Post
    เคยเป็นนะครับ
    ลง .NET Framework 2.0 รึยังครับ
    ตามนี้คับ ผมก็เคยเป็น ลองแล้วลองอีก

สุดท้ายลองไล่คับ ลงวินโดว+โปรแกรมทุกอย่าง ยกเว้น Driver การ์ดจอ

พอลง Driver การ์ดจอ Restart ปุ๊บ Mom.exe error ขึ้นทันทีคับ

โหลด .NET Framework 2.0 มาลง หายคับ (ลองดู)

ของคุงนะครับเดวผมจะลองลงวินโดใหม่ดุ อีกครั้ง ละกันครับ บอกคำเดียวว่าวันนี้ ลง 10 รอบแล้ว วินโด แล้ว ลง .NET Framework 2.0 ก็ ลง แล้ว ไดเวอร์ กาดจอก็ เปลื่ยน หลาย V แล้ว วินโดก็ ลง มา 3 ตัวแล้ว อาการเดียวกันหมด เป็น อาไรก็ ไม่รู้ พอมี MoM.EXE - Application Error แล้วยังมี The application failed to initialize properly (0xc000007b). Click Ok to terminate the applicat ตามมาอีก 1 อาการ เฮ้อออเหนื่อย

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

Quote Originally Posted by XSoFTz View Post
    ของคุงนะครับเดวผมจะลองลงวินโดใหม่ดุ อีกครั้ง ละกันครับ บอกคำเดียวว่าวันนี้ ลง 10 รอบแล้ว วินโด แล้ว ลง .NET Framework 2.0 ก็ ลง แล้ว ไดเวอร์ กาดจอก็ เปลื่ยน หลาย V แล้ว วินโดก็ ลง มา 3 ตัวแล้ว อาการเดียวกันหมด เป็น อาไรก็ ไม่รู้ พอมี MoM.EXE - Application Error แล้วยังมี The application failed to initialize properly (0xc000007b). Click Ok to terminate the applicat ตามมาอีก 1 อาการ เฮ้อออเหนื่อย
    ลองไล่ดูยังคับ ว่าเป็นที่โปรแกรมหรือ Driver ตัวไหน

ลองไล่ดูทีละอัน (เสียเวลาแต่จะได้รู้ว่าเกิดจากอะไร)

ที่มันขึ้นเนี่ย ลงวินโดวเส็ด Restart แล้วขึ้นเลยป่ะ หรือว่า??

แล้วแต่งะครับ บ้างครั้งลงวินโดเสด ลงไดร์เวอร์กาดจออย่างเดียวก็ เป็นเลยครับ บางทีไป เปิดโปรแกรม ดู TV ย้อนหลัง แล้ว โปรแกรม TV ย้อนหลัง มาน Erorr แล้ว MoM.exe มานก็ Erorr ตามมางะ

Quote Originally Posted by XSoFTz View Post
    แล้วแต่งะครับ บ้างครั้งลงวินโดเสด ลงไดร์เวอร์กาดจออย่างเดียวก็ เป็นเลยครับ บางทีไป เปิดโปรแกรม ดู TV ย้อนหลัง แล้ว โปรแกรม TV ย้อนหลัง มาน Erorr แล้ว MoM.exe มานก็ Erorr ตามมางะ
    "ลงไดร์เวอร์กาดจออย่างเดียวก็ เป็นเลยครับ" แน่นอนคับ เพราะไฟล์ mom.exe มันเป็นไฟล์ของ Driver การ์ดจอไงคับ

ตามหลักเวลาลง Driver ATi ถ้าเครื่องเราไม่มี .NET Framework 2.0 หรือต่ำกว่า 2.0 มันจะให้เราลง 2.0 คับ มันก็ลง Driver ได้แหละแต่มันจะขึ้น mom.exe ดังนั้นถอน Driver ออกแล้วลง .NET Framework 2.0 ก่อนแล้วค่อยลง Driver ตามคับ (ลองดู)

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยคับ (เคยเป็นก็แก้วิธีนี้แล้วหายง่ะ)

ตอนนี้ เรื่องตัว mom.exe ตัดไปได้เลยครับเพราะลง ไดเวอร์ตัว 9-2_xp32_dd_75974.exe ตัวนี้มานไม่มี mom.exe ให้ Erorr แต่มาติดตรง .NET Framework 2.0 ลงไม่ได้ ลงได้แต่ 3.5 แต่ โปรแกรมอื่นๆๆที่ใช้ 2.0 มานเปิดไม่ได้เลยงะ เปิดไปแล้ว Erorr คงให้ลง 2.0 ก่อน แต่ ผมลงแล้ว Erorr

ตอนนี้ เรื่องตัว mom.exe ตัดไปได้เลยครับเพราะลง ไดเวอร์ตัว 9-2_xp32_dd_75974.exe ตัวนี้มานไม่มี mom.exe ให้ Erorr แต่มาติดตรง .NET Framework 2.0 ลงไม่ได้ ลงได้แต่ 3.5 แต่ โปรแกรมอื่นๆๆที่ใช้ 2.0 มานเปิดไม่ได้เลยงะ เปิดไปแล้ว Erorr คงให้ลง 2.0 ก่อน แต่ ผมลงแล้ว Erorr
    เครื่องผมยังใช้แค่ 2.0 อยู่เลย (เดี๋ยวนี้มันไป 3.5 ล่ะหร๋อ)

ปล. สงสัยต้องรอคนต่อไป

งง ลง .NET Framework 2.0 ไม่ได้

งง ลง .NET Framework 2.0 ไม่ได้
    ใช้วินโดวไรอ่ะคับ (ผมจะได้ไม่ใช้บ้าง อิอิ)

ตอนแรกตัวนี้ไม่เคยมีปัญหาเลยงะ แต่ลองไปใช้ ดากส7 แล้ว กับมา ใช้ตัวเก่า อาการเดียวกันเลย งะ

ไม่ลองใช้ตัว SP2 ธรรมดาบ้างล่ะคับ (ทำไมเดี๋ยวนี้คนหันไปใช้ XP แต่งกันจัง)

แล้วท่านลองลง SP2 บ้างรึยังคับ

ปล. ถ้าผมเจอปัญหานี้ ผมจะจับ HDD ฟอร์แมตทั้งลูกแล้ว แบ่งพาทิชันใหม่ แล้วลงใหม่เลย

Bookmarks

Bookmarks