overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: แนะนำทีครับ จะไป"น้ำตกพลิ้ว" วันที่ 26 นี้

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Default แนะนำทีครับ จะไป"น้ำตกพลิ้ว" วันที่ 26 นี้

แนะนำทีครับ จะไป"น้ำตกพลิ้ว" วันที่ 26 นี้
    พอดีว่าผมเพิ่งเล่นกล้องครับ ถ้านับเฉพาะวันที่ใช้แล้วก็ 4-5 วัน

โดยกล้อง+อุปกรณ์ที่มีตอนนี้คือ D80 18-55VR และอาจจะมีขาตั้งเพิ่ม เหอๆๆ

แล้ววันที่ 26 - 2 - 52 นี้จะไป น้ำตกพลิ้วกับเพื่อนๆอ่าครับ

จริงๆแล้วก็อยากศึกษากระทู้ปักหมุดด้านบนให้หมดก่อนแต่คงไม่ทันและ อิอิ

น้าๆมีเคล็ดลับแนะนำการถ่ายภาพน้ำตกแบบเด็ดๆช่วยแนะนำทีครับ

ที่ผมรู้ตอนนี้ก็แค่ใช้การควบคุมความเร็วชัตเตอร์เพื่อให้ได้สายน้ำที่นุ่มเท่านั้นเองครับ

ที่กลัวมากๆก็เรื่องวัดแสงเนี่ยแหละครับกลัวไม่รอด *-*

OverclockZone Member spin 9's Avatar

อย่าไปกลัวครับ กล้องดิจิตอล ลองผิดลองถูกได้ ก็ลองมันเข้าไป
    เสียเวลาหน่อย แต่ลองดูเองจะทำให้รู้อะไรมากขึ้นเยอะ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ครับน้าปิน เตรียมเมมไว้ 2+1+1 ทั้งหมดเป็น 4 กดแหลกๆ 55+

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

แนะนำ

ถ่าย ถ่าย ถ่าย ถ่าย ถ่าย

ถ่ายเผื่อ คอมโป ที่เราอาจจะไม่ถนัด ถ่ายเผื่อไปเลย ค่อยมาเลือกทีหลัง

แล้วก็ ดูในช่องมอง อย่างพิจารณาว่า มันออกมาเป็นรูปแล้ว เราชอบั้ย ไม่ชอบก็ไม่ต้องกดจ้า!!

วัดแสง จอเนี่ย พึ่งไรมันไม่ได้หรอก พูดจริงๆ ให้ดู Histrogram ครับ

ศึกษาว่า โทนเข้ม โทนอ่อน ทรภูเขา Histrogram จะออกมาเป็นยังไง

มี Highlights ให้เช็ค มันมีไว้เช็คว่าเราถ่ายขาวหลุดหรือเปล่า? หลุดไปมากมั้ย ถ้ามันหลุดเกินไป ไม่ถูกใจเรา ก็แค่ Under Stop แล้วถ่ายใหม่

WB ไปตามอารมณ์

หลายสิ่งหลายอย่าง อาจจะดูว่าปรับเยอะแยะ ไม่อยากให้ฝึกอะไรพร้อมๆกัน แล้วถ่ายภาพเดียว มันต้องฝึกไปทีละอย่างๆ เป็นนิสัยแล้วก็จะคล่องเอาจ้า

ราวๆนั้นแหละ ค่อยๆฝึกไปจ้า

ปล.ตอบแบบเกรียนๆ - -"

OverclockZone Member OT's Avatar

ตามน้องนิคกะน้าปิน

ผมว่าไปเที่ยวใ้ห้สนุก ไปกันหลายคน การถ่ายภาพเป็นของแถม
    อย่าให้การเที่ยวหมดสนุกเพราะตั้งใจถ่ายมากเกินไป
    ถ้าออกทริปถ่ายภาพเราก้อถ่ายได้เรื่อยๆ เสียเวลาได้ โอ้เอ้ได้
    ถ้าไปกับเพื่อนกับฝูงที่ไม่ได้เน้นถ่ายภาพสวยๆ เอาเวลาไปถ่ายเพื่อนๆ สนุกสนานกันให้มากไว้ก่อน

อิอิ ขอบคุณคร้าบรับฟังทุกความเห็นต่อปายยยย

ปล.งานนี้ไปก็ถ่ายไปเล่นไปล่ะครับ ที่สำคัญเพื่อนมันอยากให้ถ่ายรูปมันเยอะๆ -*-

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมว่าองค์ประกอบศิลป์ ก็สำคัญไม่แพ้กันน่ะครับ (อย่าลืมเก็บความทรงจำมาฝากกันล่ะ)

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ลอหาดูรูปคนที่ถ่ายไว้แล้วดูครับ แต่หาที่ใหนผมก็ไม่รู้

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ถ่ายเพื่อนผู้ ญ มากฝาผกด้วยนะฮับ อิอิ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

อย่าไปกลัว

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เอาฟิวเตอร์ CPL ไปด้วยก็ดี..ถ้ามีนะ

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    ผมว่าองค์ประกอบศิลป์ ก็สำคัญไม่แพ้กันน่ะครับ (อย่าลืมเก็บความทรงจำมาฝากกันล่ะ)
    ครับๆ
    Quote Originally Posted by compaq View Post
    ลอหาดูรูปคนที่ถ่ายไว้แล้วดูครับ แต่หาที่ใหนผมก็ไม่รู้
    ลองไปดูๆมามั่งแล้วครับ เห็นแล้วที่นี่น่าเล่นมากกว่าถ่าย 55+
    Quote Originally Posted by eXzato View Post
    ถ่ายเพื่อนผู้ ญ มากฝาผกด้วยนะฮับ อิอิ
    ถ่ายเยอะไม่ได้ครับ คนแถวเม้นบนๆนี้ดุ 55+
    Quote Originally Posted by มหาชะนี View Post
    อย่าไปกลัว
    จร้า
    Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    เอาฟิวเตอร์ CPL ไปด้วยก็ดี..ถ้ามีนะ
    เตรียมไว้แล้วครับพี่

สรุปว่า

พลาดครับทริปน้ำตกพลิ้ว

เพื่อนที่หารถให้โดนชิ่ง -*-
    ก็เลยไปหัดถ่ายที่สวนรถไฟมา งูๆปลาๆกับเรื่องแสงมากมายเแล้วไปเอาตอน เกือบๆเที่ยง แดดเปรี้ยงๆ
    เด๋วจะย่อรูปมาลงครับ อิอิ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

อิอิ รอชมครับผมชอบไปป้่นจักรยานเหมือนกัน

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    อิอิ รอชมครับผมชอบไปป้่นจักรยานเหมือนกัน
    ไม่ได้โพสแล้วครับ ขออภัยยิ่ง อิอิ ไว้งานหน้า

Bookmarks

Bookmarks