Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมกระตุก + เสียงกระตุก หลังจากเปิดเครื่อง 1 วัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by hinagiku01 View Post
    ตอนนี้รู้แค่ว่า ปิด hyper threading ปรับคอร์ดเธรด cpu จาก 6/12 เหลือ 6/6 มันหาย หายแบบไม่มีอาการเลยครับ
    ทีนี้ผมควรจะซื้อ power supply ใหม่ดีไหม คิดว่าผมควรทำอะไรดีครับ 55555+ เกรงว่าได้ power supply ใหม่ แล้วปรับ 6/12 อาการจะเป็นเหมือนเดิมอีก

กลัวเป็นที่ board หรือ cpu ด้วย คิดว่าผมเปลี่ยนอะไรก่อนดี ไม่อยากสุ่มเลย 555+ กลัวเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา กลายมาเป็นเปลี่ยนทั้งเครื่อง
    555+ ทำใจครับ เล่นแบบไมมี HT จบทุกปัญหา ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม

Comment

Originally posted by hinagiku01 View Post
      ตอนนี้รู้แค่ว่า ปิด hyper threading ปรับคอร์ดเธรด cpu จาก 6/12 เหลือ 6/6 มันหาย หายแบบไม่มีอาการเลยครับ
      ทีนี้ผมควรจะซื้อ power supply ใหม่ดีไหม คิดว่าผมควรทำอะไรดีครับ 55555+ เกรงว่าได้ power supply ใหม่ แล้วปรับ 6/12 อาการจะเป็นเหมือนเดิมอีก

กลัวเป็นที่ board หรือ cpu ด้วย คิดว่าผมเปลี่ยนอะไรก่อนดี ไม่อยากสุ่มเลย 555+ กลัวเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา กลายมาเป็นเปลี่ยนทั้งเครื่อง
      หายืม psu ใครมาเทสก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่มีก็ยกไปร้านให้เขาลองสลับอุปกรณ์หลายๆอย่างเทสเองเลย

เสียค่าช่างนิดๆหน่อยๆ ดีกว่าซื้อของมาแล้วเสียตังฟรีครับ ว่าแต่ท่านเคยบอก psu ท่านเคยมีปัญหาจนต้องส่งเคลม

ไปๆมาๆผมว่าถ้าท่านซื้อ psu ใหม่ แล้วอาการยังไม่หาย ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับอย่างน้อยก็ถือว่าได้ psu ดีๆชัวๆมาใช้

ไม่ต้องมากังวลใจ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
        หายืม psu ใครมาเทสก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่มีก็ยกไปร้านให้เขาลองสลับอุปกรณ์หลายๆอย่างเทสเองเลย

เสียค่าช่างนิดๆหน่อยๆ ดีกว่าซื้อของมาแล้วเสียตังฟรีครับ ว่าแต่ท่านเคยบอก psu ท่านเคยมีปัญหาจนต้องส่งเคลม

ไปๆมาๆผมว่าถ้าท่านซื้อ psu ใหม่ แล้วอาการยังไม่หาย ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับอย่างน้อยก็ถือว่าได้ psu ดีๆชัวๆมาใช้

ไม่ต้องมากังวลใจ
        ปัญหาคือ อาการที่ผมเป็นเนี้ย กว่ามันจะแสดงอาการตั้งใช้เวลาตั้ง 24 ชั่วโมง 5555+
        การทดสอบมันเลยต้องรอวันต่อวัน

Comment

-.-

Comment

สรุปผมลงทุนเปลี่ยน psu อาการหายไปเลยครับไม่มีแลคไม่มีเสียงกระตุก ลื่นๆ
            เปลี่ยนมาใช้ THERMALTAKE 850w

ไม่แน่ใจอาการดังกล่าวอาจจะเกิดจากต่อ usb เยอะเกินหรือป่าว ผมต่อประมาณ 10-15 usb port+ ได้หรือมากกว่านั้น
            1.razer keyboard
            2.razer mouse 2 อัน
            3.ไมค์ razer
            4.ที่วางหูฟังrazer 2 อัน
            5.razer wireless charge
            6.external Hdd,webcam
            7.จอยพวงมาลัย G29
            แล้วก็มีช่อง usb
            8.dac audio-gd r2r11
            9.dac sennheiser
            10. ไฟ LED CHROMA HARDWARE DEVELOPMENT KIT

นับคร่าวๆ ก็ 14 usb port แล้ว

ไม่รู้ว่า corsair ที่ผมใช้อยู่วัตน้อยเกิน หรือ มันกากกันแน่ 555+ แต่ปัญหาคือ psu แน่นอน
            Last edited by hinagiku01; 26 May 2020, 20:20:04.

Comment

ลองล้าง ทั้งหมด ลง window ใหม่ยัง

Comment

หายแล้วดีใจด้วยครับ

Comment

สรุปผมลงทุนเปลี่ยน psu อาการหายไปเลยครับไม่มีแลคไม่มีเสียงกระตุก ลื่นๆ
                  เปลี่ยนมาใช้ THERMALTAKE 850w

ไม่แน่ใจอาการดังกล่าวอาจจะเกิดจากต่อ usb เยอะเกินหรือป่าว ผมต่อประมาณ 10-15 usb port+ ได้หรือมากกว่านั้น
                  1.razer keyboard
                  2.razer mouse 2 อัน
                  3.ไมค์ razer
                  4.ที่วางหูฟังrazer 2 อัน
                  5.razer wireless charge
                  6.external Hdd,webcam
                  7.จอยพวงมาลัย G29
                  แล้วก็มีช่อง usb
                  8.dac audio-gd r2r11
                  9.dac sennheiser
                  10. ไฟ LED CHROMA HARDWARE DEVELOPMENT KIT

นับคร่าวๆ ก็ 14 usb port แล้ว

ไม่รู้ว่า corsair ที่ผมใช้อยู่วัตน้อยเกิน หรือ มันกากกันแน่ 555+ แต่ปัญหาคือ psu แน่นอน
                  ต่อค้างไว้ 14 devices เลยหรือครับ ? ถ้าใช่ลองเสียบเฉพาะที่จำเป็นดู เพราะถ้าเสียบทิ้งไว้มันก็จ่ายไฟstand byตลอด แม้จะไม่ได้ใช้ อาจจะเกี่ยวกับเรื่อง PSU มันรวนๆ (แต่ส่วนใหญ่มักจะไปเจอปัญหา deep sleep แทนมากกว่า คือrestart/wake up แล้วusb ไม่ติด)

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                    ต่อค้างไว้ 14 devices เลยหรือครับ ? ถ้าใช่ลองเสียบเฉพาะที่จำเป็นดู เพราะถ้าเสียบทิ้งไว้มันก็จ่ายไฟstand byตลอด แม้จะไม่ได้ใช้ อาจจะเกี่ยวกับเรื่อง PSU มันรวนๆ (แต่ส่วนใหญ่มักจะไปเจอปัญหา deep sleep แทนมากกว่า คือrestart/wake up แล้วusb ไม่ติด)
                    ผมว่าใช่แน่ๆ แล้ว razer RGB มีเกือบทุกชิ้น

Comment

ว่าละ กว่าจะหาย

Comment

Comment

Working...
                        X