Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ เล่นเกมและ Lag มากๆ (ทั้งที่ Spec สูง) แต่ไม่รู้ว่า Hardware ตัวไหนมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ เล่นเกมและ Lag มากๆ (ทั้งที่ Spec สูง) แต่ไม่รู้ว่า Hardware ตัวไหนมีปัญหา

ผมเล่นพวกเกมที่ออกใหม่ๆไม่ได้เลยครับทั้งที่ Spec สูง แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าอาการแบบนี้มันคืออะไร แต่ผมอยากหาวิธีแก้ครับ
    อาการมันเป็นแบบนี้ครับ (เปิดเสียงด้วยครับ)

https://www.youtube.com/watch?v=ezBk2qRSGnw

อย่างที่เห้นครับคือมันเล่นไม่ได้เลย ผมเลยอยากรู้ว่า Hardware (หรือ Software) ตัวไหนมันมีปัญหาครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

Spec:
    Operating System: Windows 10 Pro 64-bit
    Processor: AMD FX(tm)-8320 Eight-Core Processor (8 CPUs), ~3.5GHz
    Memory: 24576MB RAM
    DirectX Version: DirectX 12
    Video Card: NVIDIA GeForce GTX 1070 Ti
    Display Memory: 20341 MB

Update ครับ : ที่หายไปนานเพราะไป upgrade คอมมาครับ ผมเปลี่ยน CPU ใหม่ (Ryzen9) เปลี่ยน Board กะ RamDDR4 กะ Power Supply ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ เข้าเล่นได้แล้วครับไม่มีกระตุก (รวมถึงเกมอืื่นด้วย)
    ขอขอบคุณทุกคอมเมนต์ครับ
    Last edited by aerkdude; 27 May 2020, 20:21:05. Reason: แก้ปัญหาได้แล้ว

ไปเอาความมั่นใจมาจากไหนว่า fx สเปกสูง ยังไงลองลง afterburner เผื่อจะเห็นอะไรชัดขึ้น

ตอบแบบเร็ว เปลี่ยน cpu แล้วชีวิตจะดีขึ้น

Comment

ถึงจะสเปคต่ำกว่านี้ แต่ก็ไม่ควรกระตุกอาการแบบนี้ครับ

ถ้าเกมอื่นออกอาการแบบนี้ ผมว่าเครื่องมีปัญหาแล้วล่ะ

Comment

เปลี่ยน CPU เป็นรุ่นใหม่ดีกว่าครับ จะ Ryzen 3000 , Intel gen 10 แล้วชีวิตจะดีขึ้นเยอะ

ผมเคยมี CPU x3 455 เครื่องเก่าโบราณให้ลูกน้องเล่น dota2 เวลาเล่นเกมใหม่ๆหน่อยที่ไม่ซัพพอร์ทก็อาการนี้เหมือนกัน CPU load 100% แล้วมัน process เสียงไม่ทัน

Comment

ลงวินโดว์ใหม่ถ้าหายก็เป็นที่วินโดว์

เมนบอร์ดกับ psu ของอะไร

Comment

Originally posted by SolunaZero View Post
            เปลี่ยน CPU เป็นรุ่นใหม่ดีกว่าครับ จะ Ryzen 3000 , Intel gen 10 แล้วชีวิตจะดีขึ้นเยอะ

ผมเคยมี CPU x3 455 เครื่องเก่าโบราณให้ลูกน้องเล่น dota2 เวลาเล่นเกมใหม่ๆหน่อยที่ไม่ซัพพอร์ทก็อาการนี้เหมือนกัน CPU load 100% แล้วมัน process เสียงไม่ทัน
            FX นี่คือเก่ามากๆแล้วใช่มั้ยครับ อันนี้ผมไม่มั่นใจ ถ้าเป็นไปได้แนะนำ CPU ของ AMD รุ่นใหม่ๆให้หน่อยครับ

Comment

เชค cpu/gpu usage ก่อนครับ
              ลองหาโปรแกรมอื่นมาลองใช้ บางทีการตั้งค่าที่ไม่เหมาะสม ก็ทำให้เกิดอาการแบบนี้ได้

ส่วนตัวมองว่า สเปค จขกท. ยังใช้สตรีมได้ แต่ต้องปรับแต่งการตั้งค่าให้เหมาะสม

Comment

Originally posted by aerkdude View Post
                FX นี่คือเก่ามากๆแล้วใช่มั้ยครับ อันนี้ผมไม่มั่นใจ ถ้าเป็นไปได้แนะนำ CPU ของ AMD รุ่นใหม่ๆให้หน่อยครับ
                ใช่ครับ เก่ามากๆๆๆแล้วแถมกากอีกครับสำหรับผม เปลี่ยน mb กับ cpu ใหม่สถานเดียว

ส่วนมีงบเท่าไรครับ เล่นเกมแรงๆ ไป intel gen10 ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                  เชค cpu/gpu usage ก่อนครับ
                  ลองหาโปรแกรมอื่นมาลองใช้ บางทีการตั้งค่าที่ไม่เหมาะสม ก็ทำให้เกิดอาการแบบนี้ได้

ส่วนตัวมองว่า สเปค จขกท. ยังใช้สตรีมได้ แต่ต้องปรับแต่งการตั้งค่าให้เหมาะสม
                  เสริมหน่อย เช็คRamด้วยครับ ใส่กี่ช่อง คละรุ่นไหม

Comment

Originally posted by samza2 View Post
                    เสริมหน่อย เช็คRamด้วยครับ ใส่กี่ช่อง คละรุ่นไหม
                    ตามนั้นครับ 24GB สงสัย จะใส่ 8 + 8 + 8 บัสคงออโต้

ในคลิปใช้ obs อัดมาด้วย ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะตอนอัด obs หรือมีอาการแม้เล่นแค่เกมก็ตาม

ลองระบุชื่อเกมที่มีอาการ และไม่มีอาการมาด้วยครับ

ถ้าเป็นทุกเกม ส่วนตัวแนะนำว่า DDU หรือลง OS ใหม่ไปเลยสักรอบ

FX แม้จะเก่า เธรดไม่แรง แต่ก็ยังเล่นหลาย ๆ เกมได้อยู่ แค่อย่าไปหวังปั่นเฟรม

และถ้าไปเจอเกมกราฟิคสูง อาการไม่น่าออกมาแบบในคลิป ส่วนมากก็จะหน่วงหรือเฟรมร่วงในบางจังหวะ ไม่ควรถึงขั้นกระตุกแบบนั้น ยิ่งเป็นแค่ฉากเมนูเอง

อาการแบบนี้ ผมเคยเจอตอนไปปิด virtual memory ของระบบครับ กระตุกแบบแถมขยับเมาส์ไม่ได้ ไม่ใช่แรมไม่พอ แต่เหมือนตัวเกมจะพยายามเรียก Virtual memory

Comment

เกมนี้รึเปล่าครับ https://store.steampowered.com/app/1...mory_Infinite/

RECOMMENDED:
                      OS: Windows 10 64 Bit, Windows 8.1 64 Bit, Windows 8 64 Bit, Windows 7 64 Bit Service Pack 1
                      Processor: RTX ON:INTEL i7-9700K RTX OFF:INTEL i7-4790K
                      Memory: (空闲)8 GB RAM
                      Graphics: RTX OFF:Nvidia GTX1080 / RTX ON:Nvidia RTX 2070
                      DirectX: Version 12
                      Storage: 10 GB available space
                      Additional Notes:

edit: หรือตัวนี้ https://store.steampowered.com/app/9...Bright_Memory/

RECOMMENDED:
                      Processor: i7-4790K INTEL or AMD Equivalent
                      Memory: 8 GB RAM
                      Graphics: Nvidia GTX 1060 or AMD Radeon R9 390
                      DirectX: Version 11
                      Storage: 4 GB available space
                      Additional Notes:
                      Last edited by nuttdam; 24 May 2020, 10:34:44.

Comment

แปลว่า RTX on กับ 1070Ti สินะครับ

Comment

มีปัญหาที่ cpu ไม่ต้องไปเปลี่ยนการ์ดจอ ใช้ 1070ti ดีแล้ว (RTX On ไม่จำเป็นสักเท่าไหร่)

Comment

มีคนเยอะมากที่ไช้ศัพย์ไม่ถูก ทำให้คนฟังมึนหัว

แลค = เน็ตเน่า ปิงสูง กดเดินไม่เดิน กดยิงไม่ยิง ส่วนภาพลื่นปกติ

กระตุก = fps ร่วง ภาพไม่ลื่น มีอาการภาพค้าง ชะงัก แต่เน็ตปกติดี

Comment

Comment

Working...
                              X