Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Matisse Refresh: The Ryzen XT เปิดตัว16-06 ขายจริง 07-07 นี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จากกลุ่มนายอาม

https://www.notebookcheck.net/AMD-Ry....466823.0.html

Comment

Originally posted by regency View Post
      จากกลุ่มนายอาม

https://www.notebookcheck.net/AMD-Ry....466823.0.html
      - ให้ความเห็นเพิ่มครับ ในส่วน Transistor คือขนาดการผลิตมีผลต่อประสิทธภาพไม่มาก ตอนนี้การผลิต Transistor
      ผู้รับจ้างผลิตถูกบังคับซื้อ Transistor Fab technic ติดมาด้วยตอนซื้อเครื่องจักรครับ รวมถึงจากตัวแผ่น Silicon wafer ด้วยครับ
      จะ Hi-K gate Finfet หรือ อื่นๆ ผู้ FAB CHIP จ่ายครับ แล้วมาเก็บกับผู้สั่งทำเป็น Cost Per core บน Wafer ไม่เกี่ยวกับ Yield

ปัญหาคือ Yield ซึ่งคือผลผลิตที่สมบูรณ์ครับ ว่า Process Yield เท่าไหร่ bining yield เท่าไหร่
      ซึ่ง CPU ยิ่งใหญ่ ยิ่งซับซ้อน Process Yiled ยิ่งต่ำ อย่าง I9/I7 ที่ Core มาก พวกนี้ครับ ยิ่งลดขนาดยิ่งนรกเลย

ส่วนขนาดการผลิต Transistor มีผลในเรื่องของแรงดันใน GATE ครับ ยิ่งเล็กยิ่งรั่วง่าย
      จึงต้องลดแรงดันลง เพื่อป้องกันการรั่วครับ แต่ความต้านทานก็น้อยด้วย มันก็ไม่ค่อยร้อน+กินไฟลดลง

- ส่วนเรื่องความทันสมัย-ล้าหลัง อันนี้ก็แล้วแต่ครับ แต่ ผนักงาน ใน บ.ระดับโลกที่กำไรปีละเป็นพันล้าน แถม INTEL ต้องถวายของมาให้ใช้อีก
      บอกว่า เค้าไม่ล้าหลังนะจ๊ะ มีแต่ ฝั่งนี้แหละที่ล้าหลังจนแจ้งเกิดไม่ได้ นายอำเภอไม่รับแจ้งเกิดจ้า..........................................

Last edited by ssk; 27 May 2020, 07:26:35.

Comment

คะแนนความแรง Single core 3900XT 3800XT 3600XT นำเจน10 แล้ว

Comment

ขอราคาในใจใครหลายคนหน่อยครับ มันน่าจะอยู่ที่เท่าไหร่

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
            ขอราคาในใจใครหลายคนหน่อยครับ มันน่าจะอยู่ที่เท่าไหร่
            ราคาที่ User Crazy_O ซื้อได้ ทุกคนก็ซื้อได้

-------------------------------------------------

(ขอไม่เกิน 9000 xD สำหรับ CPU )

Comment

รออยู่ถ้าเปิดไม่เกิน 8500.- ก็น่าสน 3600xt

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                ถ้าไม่OC รอสอยR5 3600 มือสองไว้ใช้เลย เอามั้ยตัวของลุง 5300รวมส่งไปถึงหาดใหญ่
                นั้นแนะ ลุงหมูจะบินไปหา R9 3900XT เหรอไงฮะ ผมซื้อตั๋วรอไว้แล้วก่อนนะฮะ
                ปล.หากบอร์ด X370 ใส่ได้นะ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                  นั้นแนะ ลุงหมูจะบินไปหา R9 3900XT เหรอไงฮะ ผมซื้อตั๋วรอไว้แล้วก่อนนะฮะ
                  ปล.หากบอร์ด X370 ใส่ได้นะ

กำลังจะปล่อยR9 3900X​ @14,800 รวมส่ง(ลุงคิมสนมั้ยครับ) ​กับR5 3600 @5,300 รวมส่งครับ
                  จะเอาเงินไปสั่งR5 3600​ ​2008มาคัดสัก2ตัว​ แล้วรอดูรีวิว​XT​ ครับ​ลุงคิม​ ปัจจุบันR9 ได้แต่ท่องเวปเล่นเฟซดูทูป ส่วนเกมส์แทบไม่ได้เล่นแล้วครับ​

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
                    รออยู่ถ้าเปิดไม่เกิน 8500.- ก็น่าสน 3600xt
                    น่าจะแถวๆ9000​ นี่หล่ะ​ ราคาจะมาแทน3600X​ตอนเปิดตัว

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      กำลังจะปล่อยR9 3900X​ @14,800 รวมส่ง(ลุงคิมสนมั้ยครับ) ​กับR5 3600 @5,300 รวมส่งครับ
                      จะเอาเงินไปสั่งR5 3600​ ​2008มาคัดสัก2ตัว​ แล้วรอดูรีวิว​XT​ ครับ​ลุงคิม​ ปัจจุบันR9 ได้แต่ท่องเวปเล่นเฟซดูทูป ส่วนเกมส์แทบไม่ได้เล่นแล้วครับ​
                      R9 ตัวนี้ไปได้ไกลเท่าไรครับลุงหมู นี้ถ้า XT ใส่ X370 ไม่ได้งานนี้ R9 ธรรมดาคงเป็นตัวเลือกสุดท้ายของมันแน่ๆ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                        R9 ตัวนี้ไปได้ไกลเท่าไรครับลุงหมู นี้ถ้า XT ใส่ X370 ไม่ได้งานนี้ R9 ธรรมดาคงเป็นตัวเลือกสุดท้ายของมันแน่ๆ
                        all core 4.35GHz. กับKRAKEN X62 ครับ
                        ไบออสใหม่ จูนแรมใหม่

ถ้าPBO ขึ้นกับบอร์ดและไบออสด้วยครับ เล่นกับX370 PG ได้สุดที่ 4.64GHz. แต่เล่นกับX370 CH6 ได้ 4.56GHz. ครับลุงคิม
                        ขอบคุณคำแนะนำจากท่านkittinzaa เลยเข้าไบออสไปปรับลดที่หน้าADVANCE ปรับ PBO advance แล้วตั้ง 130 95 125 ผลคือประหยัดไฟได้อีก 10-20watt. จากเดิมauto
                        ความแรงไม่แตกต่างจากเดิม แต่เย็นขึ้นประหยัดไฟขึ้น

ผลเทสต์ เย็นขึ้นบูสต์ได้สูงกว่าเดิมนิ๊ดนึง

https://browser.geekbench.com/v4/cpu/13996547

เทียบกับปล่อยไฟออโต้(กินไฟกว่าด้วย)

Comment

all core 4.35GHz. กับKRAKEN X62 ครับ

ถ้าPBO ขึ้นกับบอร์ดและไบออสด้วยครับ เล่นกับX370 PG ได้สุดที่ 4.64GHz. แต่เล่นกับX370 CH6 ได้ 4.56GHz. ครับลุงคิม
                          น่าสนฮะ ตัวนี้ลุงหมูซื้อเป็นล็อคแรกๆเลยใช่ไหมครับ ตอนนี้ใจไปเท XT แล้ว เดี้ยวรอลุ้นก่อนครับตัวนี้

Comment

น่าสนฮะ ตัวนี้ลุงหมูซื้อเป็นล็อคแรกๆเลยใช่ไหมครับ ตอนนี้ใจไปเท XT แล้ว เดี้ยวรอลุ้นก่อนครับตัวนี้
                            ใช่ครับลุงคิม

Comment

ใช่ครับลุงคิม

Comment

Last edited by Rsangsayan; 1 Jun 2020, 20:35:38.

Comment

Working...
                                X