Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ใส่การ์ดจอ PCIEX แล้วบูตไม่ได้ จอมืด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ใส่การ์ดจอ PCIEX แล้วบูตไม่ได้ จอมืด

ช่วยด้วยครับ ใส่การ์ดจอ PCIEX แล้วบูตไม่ได้ จอมืด คือว่าตอนแรกผมใช้การ์ดออนบอร์ด พอซื้อการ์ด Powercolor ATI X1600 Pro Extreme พอเอามาใส่มันบูตไม่ขึ้นภาพจอมืดสนิดไม่มีเสียงไรเลยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ ลองเคลียไบออสแล้วยังไม่หาย ช่วยตอบด้วยครับ พยายามทำมา 2 วันแระยังไม่ติดเลยครับ

สเปค คอมผมคือ

CPU Athlon 3000+ S939
    Ram Kington 512MB DDR400
    Mainboard ECS RS482-M (1.0A)
    VGA Powercolor X1600 Pro Extreme 256 MB DDR3
    ็HDD Maxtor 40 GB
    PSU 350 W.

บอร์ดไม่รับ(กับการ์ดจอ)หรือป่าวคับ อาการเดียวกับผมเลย

Comment

,มีวิธีแก้บอร์ดไม่รับการ์ดจอปะครับ

Comment

เอมันก็ชิป เอทีไอเหมือนกันนี่ครับ ถ้าเปน NF ว่าไปอย่าง หรือว่าคุณยังไม่ได้ปรับการ์ดจอ แยกเป็น พริมารีครับ

Comment

-

ปิด AGP ออนบอร์ด ที่ bios หรือยังครับ

Comment

ปิด ยังอะ

Comment

ปรับให้บูตตรงจาก pci-ex ครับ

Comment

ปิด AGP ออนบอร์ด ที่ bios หรือยังครับ
                นี่แหละที่อยากรู้ว่าทำยังไง มันอยู่ส่วนไหนของbios แต่ว่าผมแค่เปลี่ยนจากGF4เป็นGF6ไม่น่ามีปัญหานะ ประมาณว่าเค้าน่าจะปิดมาให้แล้วจากร้าน

Comment

Originally posted by vorhuatanon View Post
                  ,มีวิธีแก้บอร์ดไม่รับการ์ดจอปะครับ

เปลี่ยนใหม่ อย่างไดอย่าง1

Comment

ช่วยด้วยครับ ใส่การ์ดจอ PCIEX แล้วบูตไม่ได้ จอมืด คือว่าตอนแรกผมใช้การ์ดออนบอร์ด พอซื้อการ์ด Powercolor ATI X1600 Pro Extreme พอเอามาใส่มันบูตไม่ขึ้นภาพจอมืดสนิดไม่มีเสียงไรเลยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ ลองเคลียไบออสแล้วยังไม่หาย ช่วยตอบด้วยครับ พยายามทำมา 2 วันแระยังไม่ติดเลยครับ
                    คุณ..vorhuatanon...ลองทำความสะอาด บริวเวณช่อง... pci...ที่ตัวบอร์ด พร้อมกับทำความสะอาด หน้าสัมผัส..ที่ตัวการ์ดด้วยครับ (ตามรูป)....จุดนี้ใช้ยางลบดินสอก็ได้ครับ.....เสร็จแล้วลองประกอบกลับเข้าไปใหม่....อาจช่วยแก้ปัญหาได้....

Comment

ผมเคยเป็นอาการเดียวกันเลย แบบนี้เลย แต่ของผมเดิมใช้ปกติ ไม่ใด้มาเพิ่ม ผลคือการ์ดจอเสีย ก็อาการแบบนี้ ผลคือส่งเคลมสถานเดียวครับ

Comment

เสียบสายจอที่ on board ก่อนครับ

เข้า bios ไปตั้งให้ใช้การ์ดจอ pci-ex ครับ

แล้วเปลี่ยนสายมาเสียบที่การ์ดจอ

ปล.ตอนแรกผมก็เสียบไม่ติด นึกว่าการ์ดเจ้ง 555+

Comment

ผมลองไปลองมาพบสาเหตุแระ ผมได้ลองอาการ์ดจอ GF 6200 Pci-Ex ลองเสียบ เปิดดูปกติ พอใส่ X1600 Pro จอมืด สรุป X1600 Pro เสียครับ
                          Last edited by vorhuatanon; 12 Mar 2007, 23:42:55.

Comment

เมื่อวานพอเอาไปเคลมที่ศูนย์ COM7 เขาเอาไปลอง ติดปกติ เลยบอกไปว่าผมใช้บอร์ด ECS RS 482-M เขาเลยไปหาบอร์ดว่าลอง ไม่ติด เลยสรุปได้ว่า บอร์ดไม่เข้ากับการ์ด ทั้งๆที่ใช้ ชิบเซ็ท ATI นะนี่ เฮ้อ....

Comment

Originally posted by vorhuatanon View Post
                              เมื่อวานพอเอาไปเคลมที่ศูนย์ COM7 เขาเอาไปลอง ติดปกติ เลยบอกไปว่าผมใช้บอร์ด ECS RS 482-M เขาเลยไปหาบอร์ดว่าลอง ไม่ติด เลยสรุปได้ว่า บอร์ดไม่เข้ากับการ์ด ทั้งๆที่ใช้ ชิบเซ็ท ATI นะนี่ เฮ้อ....
                              ---------------------------
                              ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เรื่องนี้ใครเจอถือว่าโชคไม่ดีครับ

Comment

Working...
                              X