Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อวิธีการต่อ LEDกับR แบบอนุกรม หน่อยครับ!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อวิธีการต่อ LEDกับR แบบอนุกรม หน่อยครับ!!!

ผมมีLED5หลอดขาดไปแล้ว2ใช้R180โอห์มใช้กับไฟ5Vอยากรู้วิธีต่ออ่าครับ
    ก่อนที่จะไม่เหลือสักหลอด
    ถ้าขาดหมด รับรองว่า ผู้บัญชาการที่บ้าน ด่าแล๊ะ - -*

ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ แล้วไปขั่ว - แค่นี้เองอ่ะเข้าใจไหมหว่า

Comment

ลองดูนะครับ ผมก็มั่ว เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by camell28 View Post
        ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ แล้วไปขั่ว - แค่นี้เองอ่ะเข้าใจไหมหว่า
        ผิดนิครับ ต้องเอา r ดร็อบไฟก่อนเข้า led ไม่ไช่หรอครับ เข้า led ก่อนก็รับไฟเต็มๆเหมือนกันนิครับ

หรือว่าทำได้ทั้ง 2 แบบ หว่า แต่ปกติทั่วไป 100% เอา r ขึ้นก่อน led
        Originally posted by aekshow View Post

ลองดูนะครับ ผมก็มั่ว เอิ๊กๆ
        +1 ครับ อันนี้ชัว

ไม่ได้ว่านะครับ แต่เล่าขำๆ จากสมัยเรียนอยู่

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนเรียนถ้าผมวาดรูปแบบนี้ส่งอาจารย์ ผมจะโดนเขกกบาล1 ที แล้วโดนด่าว่า ไอ้สากเบือ ไลน์ไฟบ้านแกเอาสีดำเป็นสัญลักษณ์หรอไง แล้วเอาสายไฟแตะกันมันก็ช็อตสิ ต้องมีโค้งๆอ้อมสายด้วย

วาดวงจรโดนบ่อยเลยผม
        Last edited by tineny; 25 Feb 2009, 01:46:44.

Comment

Originally posted by sptmanza07 View Post
          ผมมีLED5หลอดขาดไปแล้ว2ใช้R180โอห์มใช้กับไฟ5Vอยากรู้วิธีต่ออ่าครับ
          ก่อนที่จะไม่เหลือสักหลอด
          ถ้าขาดหมด รับรองว่า ผู้บัญชาการที่บ้าน ด่าแล๊ะ - -*

r390 โอมห์ ต่อขา +(ขายาว) ไฟ 12 ลากสายยาวเลยแล้วต่อทีละหลอด

Comment

ผมเคยเอาไฟเข้า led ก่อน r มันไหม้ไฟลุกอ่า แดงแปรด

Comment

Originally posted by tineny View Post
              ผิดนิครับ ต้องเอา r ดร็อบไฟก่อนเข้า led ไม่ไช่หรอครับ เข้า led ก่อนก็รับไฟเต็มๆเหมือนกันนิครับ

หรือว่าทำได้ทั้ง 2 แบบ หว่า แต่ปกติทั่วไป 100% เอา r ขึ้นก่อน led

+1 ครับ อันนี้ชัว

ไม่ได้ว่านะครับ แต่เล่าขำๆ จากสมัยเรียนอยู่

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนเรียนถ้าผมวาดรูปแบบนี้ส่งอาจารย์ ผมจะโดนเขกกบาล1 ที แล้วโดนด่าว่า ไอ้สากเบือ ไลน์ไฟบ้านแกเอาสีดำเป็นสัญลักษณ์หรอไง แล้วเอาสายไฟแตะกันมันก็ช็อตสิ ต้องมีโค้งๆอ้อมสายด้วย

วาดวงจรโดนบ่อยเลยผม
              วาดกะโปรแกรมเพนต์ มั่วๆรีบๆพอเป็นแนวทางง่ะครับ มันง่ายเหมือนวาดกะมือซะเมื่อไหร่ เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                วาดกะโปรแกรมเพนต์ มั่วๆรีบๆพอเป็นแนวทางง่ะครับ มันง่ายเหมือนวาดกะมือซะเมื่อไหร่ เอิ๊กๆ
                ผมมะได้ว่าท่านนะครับ อย่าเข้าใจผิด

แค่มองรูปแล้วคิดถึงสมัยเรียน ขำๆนะครับ อาจารย์ ผมเขาพูดแบบที่เล่าไปจิงๆนะรับ เอามือเขกหัวผมด้วย 555

แล้วท่านเอารูปออกทำไมอะครับ ท่านที่เข้ามาใหม่จาดูไงอะครับ เอามานกลับมา
                Last edited by tineny; 25 Feb 2009, 11:54:41.

Comment

อิอิ ไฟ 5V จาก Port USB เราเอา R 200 พอใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเราจะใช้ไฟ 12V อันนี้ต้องใช้ R เท่าไหร่ครับ
                  ใช้ R 390 แบบที่ท่าน mitvo บอกเลยไหมครับ สำหรับ LED ไม่เกิน 5 หลอด ( หรือเอาชัวร์ๆที่ R500 โอมม์ดีครับ )

ว่าแต่ไฟ 12V อันนี้คือไฟจากสายที่ต่อพัดลมทั่วไปใช่ไหมครับ หรือที่หัวมันเป็นโมเลค 4 pin อ่ะครับ

อิอิ จะออกไปเดินหาซื้อล่ะครับ

Comment

ผมลองม่ะคืนนี้น่ะครับไม่รู้จะอยู่ได้นานเท่ารัย 180 โอห์ม ได้ LED 3 หลอด
                    ผมใส่5หลอดขาด2

Comment

Originally posted by Open View Post
                      อิอิ ไฟ 5V จาก Port USB เราเอา R 200 พอใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเราจะใช้ไฟ 12V อันนี้ต้องใช้ R เท่าไหร่ครับ
                      ใช้ R 390 แบบที่ท่าน mitvo บอกเลยไหมครับ สำหรับ LED ไม่เกิน 5 หลอด ( หรือเอาชัวร์ๆที่ R500 โอมม์ดีครับ )

ว่าแต่ไฟ 12V อันนี้คือไฟจากสายที่ต่อพัดลมทั่วไปใช่ไหมครับ หรือที่หัวมันเป็นโมเลค 4 pin อ่ะครับ

อิอิ จะออกไปเดินหาซื้อล่ะครับ
                      เอาอย่างลาก12+(สีเหลือง)ยาวเลย เป็นเมนหลัก ทีนี้แยกกี่หลอดก้อตามใจ ซอย 1 2 3 4....ก่อนเข้า led ขา+ (ขายาว)ต่อ r 390 ขาสั้นต่อ - (สายดำ) เย็นนี้จะลายวงจรให้

Comment

เยี่ยมเลยครับ ต้องติดตาม ต่อ อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

พึ่งทำ เคสใส ให้ลูกค้าเส็รจ ไม่ต้องแบบกลมเด๋ว ลุงเมา เอาแบบ แบนนะ 5555 upรูปไม่เป็นสอนที
                          เขียนบนนี้เลย5555เริ่มเมา
                          .../....../....../....../..../......................12v
                          r390 r390 r390 r390 r390
                          / / / / /
                          LED LED LED LED LED
                          .../..../...../..../......./............................... - สายดำ

จะใส่กี่หลอดตามใจท่านเลย LED ขายาว เป็น + นะ
                          Last edited by mitvo; 25 Feb 2009, 18:38:42.

Comment

ทำแบบท่านข้างบนก็ได้ครับ น่าจะทนกว่า R1ตัวต่อ1หลอด ส่วนค่าRลองใล่ๆดูตามความเหมาะสมครับ Rค่าน้อย สว่างมาก+ขาดเร็ว Rค่ามาก สว่างน้อยลง+หลอดใช้ได้นานขึ้น ขอให้สำเร็จนะครับ

Comment

จะดูขั่วหลอด LED ได้ไงครับ ว่า + หรือ -

Comment

Working...
                              X