Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM PC DDR5 ต้องรอเกิน3ปีรึปล่าวครับ? intel ถึงจะใช้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM PC DDR5 ต้องรอเกิน3ปีรึปล่าวครับ? intel ถึงจะใช้

RAM PC DDR5 ต้องรอเกิน3ปีรึปล่าวครับ intel ถึงจะใช้ ถามเผื่อคนที่รอเปลี่ยนคอมตอน DDR5 มาด้วยครับ

คิดว่า ปลายปีนี้น่าจะเห็น roadmap ที่ชัดเจนของ ddr5 ถ้าไม่เลื่อนเพราะพิษเศรษฐกิจนะ

แล้วน่าจะเริ่มวางตลาดปลายปี 2021 ซึ่งผมคิดว่าน่าจะรอราวๆ ปีครึ่ง หรือสองปี

Comment

ผมว่าน่าจะราวๆนั้นแหละ แต่ไม่กล้าฟันธง ถึงออกปีสองปีนี้ก็ใช่ว่าจะซื้อมาใช้ทันที ลองนึกกลับไปตอนddr4ออกใหม่ๆแพงโคตรต้องรออีกสักระยะ

Comment

ถ้าคิดจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้เลย เพราะถึงเข้าสู่ยุค DDR-5
        ก็ยังเหลือ CPU ยุคปลายๆ DDR-4 ให้ใช้อยู่
        อย่างน้อยก็ราว 4-5 ปีนั่นแหละ จริง RAM ยังไม่สำคัญเท่า MB นะ
        ว่า 1 SOCKET ไปได้ไกลแค่ใหน เพราะ DDR-5 ยังไงก็ต้องเปลี่ยนทั้งชุด
        พวก GEN 7-8 อยากเปลี่ยนเปลี่ยนไปเถอะ 1151 V1 มันก็ตันแล้ว แต่ V2
        ถ้าไม่มีกิเลสอยากขยับ ไม่ต้องก็ได้ upgrade path นี่แหละที่สำคัญ และต้องมองยาวๆ
        Last edited by ssk; 27 May 2020, 15:18:57.

Comment

ddr4 bus5000 นี้ก็ไม่รู้จะแรงถึงไหนแล้วครับ

Comment

Originally posted by jayjay17 View Post
            RAM PC DDR5 ต้องรอเกิน3ปีรึปล่าวครับ intel ถึงจะใช้ ถามเผื่อคนที่รอเปลี่ยนคอมตอน DDR5 มาด้วยครับ
            สำหรับข้อมูลล่าสุด DDR5 น่าจะมีจำหน่ายในตลาด Mainstream ประมาณปี 2023-2025 นะครับ ส่วน Server จะใช้ก่อนในปี 2021-2023
            ในแพลตฟอร์ม Eagle Stream ( Sapphire Rapid / Granite Rapid ) สำหรับฝั่ง Intel ส่วน CPU ในระดับ Desktop ฝั่ง Intel ที่ใช้งาน
            กับ DDR5 น่าจะเป็นแพลตฟอร์ม Alderlake S ซึ่งเป็นสถาปัตยกรรม Hybrid Generation ที่ 2 ต่อจาก Lakefield ดังรายละเอียดนี้

Intel LGA 1700 socket สำหรับแพลตฟอร์ม Alder lake S สนับสนุน PCIe 5.0 และ DDR5 ปี 2022 Q1

Intel Alderlake S จะประกอบด้วย CPU หลัก Big Core ภายใต้สถาปัตยกรรม Willow Cove Microarchitect
            และ Small Core ภายใต้สถาปัตยกรรม Tremont Microarchitect ที่ใช้ใน Atom P5900 ในรูปแบบ Full 3D Package
            พ่วงด้วยกราฟิกชิพ Gen 9 (GT1) *

แพลตฟอร์ม Server ที่ใช้ DDR5 จะเริ่มต้นที่ Sapphire Rapids ในปีหน้าครับ
            Last edited by Comlow; 27 May 2020, 16:02:36.

Comment

Originally posted by jayjay17 View Post

ต้องรอดู intel Alder Lake (Gen12) ในปี 2022-2023 ว่าจะเปลื่ยนเลยมั้ย สำหรับ RAM DDR5
              อาจจะข้ามไป Gen13 เลยก็ได้

Comment

Working...
              X