overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: แนะนำHeadphone FullSizeไม่เกิน5000หน่อยครับ

OverclockZone Member kasemboat's Avatar
    Thonglor23 Bangkok

Default แนะนำHeadphone FullSizeไม่เกิน5000หน่อยครับ

อยากได้เบสไม่หนักมากน่ะครับแต่ก็มีพอสมควรเอาไว้ดูหนังบ้าง และที่สำคัญเสียงใสๆครับขอเป็นแบบ Full Size นะครับในราคาประมาณ 5000บาท แล้วควรจะมีแอมป์อะไรยังไงก็ช่วยแนะนำทีครับแนะนำไว้หลายๆตัวได้ยิ่งดีนะครับ พอจะซื้อเดี๋ยวผมจะลองไปดูที่ร้านอีกทีงับจะได้มีตัวเลือกไว้บ้าง ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยดูอะไรก็ไม่เป็นเลยถามไม่ค่อยถูกลักษณะก็ขออภัยครับมือใหม่

OverclockZone Member Aruna's Avatar

เข้ามาดรูป avatar
    .
    .
    .
    ~เย้ยย ล้อเล่นคร้าบ ผมว่าช่วงราคานี้แนะนำมือหนึ่งตามร้านยากจังเลย ส่วนใหญ่ที่ขายให้ลองตามร้านจะมีรุ่นกึ่ง fullsize ราวๆ <3000 บาทแล้วกระโดดไปรุ่นใหญ่พวก >8000 บาทครับ

เอาใสๆ เท่าที่นึกออกนะครับ
    -ลองดูรุ่นขายดี พวก Grado SR80i / Alessandro MS1 (แนะนำ)
    -Goldring DR150

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

RS60 ก็เทพ แย้ว เกือบ ๆ 3พีันที่เหลือเก็บตังค์อีกนิดซื้อ DAC

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ตามข้างบนครับ ไปดูร้าน มั่นคง เลย

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ต้องถามว่า นำมาใช้กับอะไร
    เอาอะไรขับหูฟังครับ
    ถ้าตามที่บอก เบสไม่หนัก ใสๆ กว้างๆ และขับออกง่ายๆ (เผื่อยังไม่มีอะไรเลยที่จะนำมาใช้ขับครับ)
    จะไปตรงบุคลิกของ grado ครับ
    ถ้ามือ1 ถอยร้าน ก็มี sR-80 กับ MS-1 ครับ
    โดย
    SR80 จะให้เสียงกลาง เปิด พุ่งมาก แต่มันชัด และคม เบส กระชับเก็บตัวไว
    MS-1 จะ flat กว่า sr80 กลางไม่พุ่งเท่า ไม่เปิดและเคลียเท่า sr80 แต่จะหวานกว่า คัลเลอร์น้อยกว่าครับ

แต่แนะนำให้เก็บเงินเพิ่มอีกไม่กี่ร้อยบาท เพื่อหา SR225 ครับ ราคามือ2 ไม่ถึง6000 +- นิดหน่อย (เห็นล่าสุดอยู่ที่ 5900บาทที่เอามาปล่อยกันครับ)
    SR225 เบสจะมีคุณภาพมากครับ ไม่เยอะไม่น้อยไป มาแน่นเป็นตัวเป็นตน (ในแบบของ grado) ดีกว่ารุ่นล่างๆในทุกด้านครับ แต่จำรายละเอียดมากไม่ได้ล่ะครับ ไม่ได้ฟังตััวนี้นานล่ะ ^ ^

grado จะให้อารมณ์เหมือนนั่งฟังในที่กว้างๆครับ เวทีมีมิติ และขับง่ายไม่ต้องพึ่งแอมพ์ (เท่าไหร่)

ถ้าจะหาแอมพ์เพื่อมาอัฟเกรดให้ grado ต้องหาแอมพ์ที่มาเต็มเบสให้มีพลังขึ้น มาลบคมเสียงกลางที่มัน FW ของ Grado ครับ

ตัวเลือกอื่นๆที่ดีๆมีหลายตัวเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะโดนใจรึเปล่านะครับ เลยไม่ขอพูดรายละเอียด
    ATH- A900 (มือ2)
    Goldring DR150 (ตัวนี้ผมยังไม่เคยนั่งฟังนานๆซักที แต่ที่เคยฟังๆเสียง อยากได้มาใช้อีกซักตัวครับเสียงดีทีเดียว)

คิดถูกที่สุดครับที่ก่อนจะเลือกตัวใดตัวหนึ่งให้ไปทดลองฟังดูหลายๆตัวที่ร้านก่อน
    เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน ดีของคนอื่น กับดีของเรา อาจจะไม่ตรงกันครับ อ่านไว้พอเป็นแนว

OverclockZone Member kasemboat's Avatar
    Thonglor23 Bangkok

ก็หาความรู้ไว้ก่อนจะไปที่รา้นจริงๆน่ะครับ ไม่งั้นไปร้านคงทำอะไรไม่ถูกแน่ๆ

และเป็นตัวเลือกไว้เผื่อไม่ได้ไปที่ร้านด้วย

OverclockZone Member thanthod's Avatar

อย่าลืมฟังsenn เป็นตัวเลือกครับ แต่เสียงมันจะมืดๆหน่อย - -

OverclockZone Member verzase's Avatar

ลองด้วยหูตัวเองเลยครับ อย่าลืมเอาเพลงที่ฟังประจำไปลองด้วย

Bookmarks

Bookmarks