Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้า!! ใส่ HDD 2 ลูก เปิดเครื่องติดแต่จอมืด ยังไงครับท่านเทพทั้งหลาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้า!! ใส่ HDD 2 ลูก เปิดเครื่องติดแต่จอมืด ยังไงครับท่านเทพทั้งหลาย

สเปคคร่าวๆนะครับ

P5QL-E ใหม่ ยังไม่ถึง 20 วันเลย

CPU INTEL Q8200 ของใหม่ แรงนะงับ อิอิ

Ram 1/667 *1 kington ของเก่า ไม่เสีย
    Ram 2/667 *1 Kingmax ของใหม่

PSu 650 D-Tect วัตปลอม ของใหม่งับ

HDD SATA 640 Se ของใหม่ซิงๆ
    HDD SATA 250 Se ของเก่าใช้มานานเป็นลูกเกบข้อมูลเฉยๆไม่ได้ฟอเมตมานาน เปิดเครื่องโหลดบิทแทบไม่ได้ปิดด้วย

GF 7300 GT 512 PCI-Ex

DVD SATA LION 20 X

ใช้ 650 เป็น ตัวติดตั้งวินครับ

ปัญหาคือ ตอนแรกอ่ะ ใช้วิน TureFasterV1 ลงวินใช้ปกติ ไม่มีปัญหา
    แล้วพอถัดมามีวินออกใหม่อยากลอง Dark .7 ลงเลยครับ ปัญหาเกิดเลย ใส่ HDD 2 ลุกรวมกัน เปิดเครื่องแล้วจอมืดครับ เครื่องติดครับ ลองถอด 250 ออกลูกหนึง เปิดได้ปกติ ก้อคิอว่ามันเป็นที่วินโด้มั้ง ช่างมัน

ต่อมา ได้ลงวินโด้วิสต้าดู กลับใช้ 2 ลูกได้แนะกำ ทำให้เรานึกได้ตอนนี้สงสัยวินมีปันหาแน่ๆ ใช้ไปแบบงงกับวิสต้า ก้อจะกลับมาลง TureFasterV1 เหมือนเดิม เท่านั้นหละ

คือ ใช้ HDD 2 ลุกไม่ได้ครับ พอต่อร่วมกัน เปิดเครื่องจอมืดกำแล้วงับ

ลอง เปลี่ยนช่องแรม หมดแล้ว ลอง ต่อ 250 ลูกเดียว เปิดได้ครับ ในไบออสมองเห็น ครับ

ของเคลียไบออสหมดแล้ว ยังไม่ได้อีกหมดปัญหาแล้วงับ

หรือผมต้อง เฟรตไบออสครับ ไม่อยากทำเลยบอกๆกลัวกำๆๆ

หรือว่า HDD ลุก 250 มันเสียครับ ผมจะลอง ฟอแมตทิ้งครับ เผื่อได้ครับ สงสัยมันจะผ่านศึกมานาน

เรื่องไฟไม่พอไม่น่าใช่ครับ เพราะตอนที่ยังใช้ เปิดทั้งวันทั้งคืน ไม่เป็นไร กำ..

หรือผมควรทำไงดีครับ จะยกไปร้านแล้วเนี่ย กำ หมดปัญหาจิงๆๆ

ตั้ง boot ถูกลูกหรือป่าวครับ
    เวลาใส่ลูกเดียวลง windows แล้ว boot ลูกที่ลง พอใส่อีกลูกเข้าไป มันดันไป boot อีกลูกหรือป่าว

Comment

ไม่ครับ ถ้าใส่ 2 ลุก เปิดเครื่องได้แต่ทำไรไม่ได้เลยครับ จอ มืดไปหมดครับ เซ็ง มากๆ

Comment

ลองเช็คสาย HDD หามาเปลี่ยนดู เดาเอานะ

Comment

psu จ่ายไฟไม่พอ

Comment

สายกองเต็มพื้นครับ 5-6 เส้นได้

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
              ตั้ง boot ถูกลูกหรือป่าวครับ
              เวลาใส่ลูกเดียวลง windows แล้ว boot ลูกที่ลง พอใส่อีกลูกเข้าไป มันดันไป boot อีกลูกหรือป่าว
              ตามนี้ครับ..
              แต่ว่าที่ไม่ขึ้นนี้ไม่ขึ้นอะไรเลยหรือเข้าหน้าไบออสปกติแล้วดำค้างครับ

Comment

ต่อ 2 ลูกแล้ว เปิดเครื่องทำงานนะครับ แต่จอมันมืดครับ ไม่เห็นไบออสด้วย

Comment

flash ไบออสไม่น่ากลัวอย่างที่คิด บอร์ด asus แฟลส ง่ายๆ

Comment

แต่อย่าไฟดับระหว่างแฟลส ไม่งั้น งานเข้า !! -*-

Comment

Psu จ่ายไฟไม่พอแน่ๆเลย

เพราะถอดตัว 640 ออกแล้วเปิดติด

Comment

Working...
                      X