overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: มือใหม่ โพสที่2 : เข้ามาติอีกคร้าบ (สะพานพระราม8)

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Default มือใหม่ โพสที่2 : เข้ามาติอีกคร้าบ (สะพานพระราม8)

แบบว่าเห็นข่าวที่ชาวต่างชาติถูตัดหัวไปห้อยแล้ว
    เลยนึกขึ้นได้ว่าจากที่ทำงานขับไปไม่ไกลน่าไปหัดถ่ายดู

แต่...งานก็ดันเลิกช้ามากก เพราะไวรัสเจ้ากำมาเล่นงาน server เข้ากว่าจะได้ไปก็มืดพอดี

ขาตั้งก็ไม่มี เอาไงดีเนี่ย เอาน่าไหนๆก็มาแล้ว ลุยๆๆ

สุดท้าย ภาพที่ถ่ายมาเบลอสั่นไหวไป 99 เปอเซน -*-

เลยขอเอารูปนี้ที่เบลอน้อยที่สุดมาให้ช่วยติครับ

D80 18-55VR
    โหมด - M / ชัตเตอร์ - ฺB / F5 / ISO 200
    ไม่ได้ปรับแต่งใดๆ ย่อแล้ว โพส จบข่าว

ปล.ช่วยติทีครับนอกจากเรื่องเบลอออออ -*-
    รูป รูป

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

อันนี้รูปแถมครับ

ไม่ได้ชัดเล้ย เบลอซะ และก็ไม่ได้จัดองประกอบด้วย แต่ที่อยากโพสเพราะ ฟ้าสวย มากๆ

ปล.ขอตัดส่วนที่ไม่พึงประสงค์ออกนะครับ เน้นที่ฟ้าาา
    ปล2.ภาพนี้ไม่ต้องติก็ได้นะครับเอามาฝากเฉยๆว่าฟ้าสวยยย
    รูป รูป

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by RBS_SYSTEM View Post
    แบบว่าเห็นข่าวที่ชาวต่างชาติถูตัดหัวไปห้อยแล้ว
    เลยนึกขึ้นได้ว่าจากที่ทำงานขับไปไม่ไกลน่าไปหัดถ่ายดู

แต่...งานก็ดันเลิกช้ามากก เพราะไวรัสเจ้ากำมาเล่นงาน server เข้ากว่าจะได้ไปก็มืดพอดี

ขาตั้งก็ไม่มี เอาไงดีเนี่ย เอาน่าไหนๆก็มาแล้ว ลุยๆๆ

สุดท้าย ภาพที่ถ่ายมาเบลอสั่นไหวไป 99 เปอเซน -*-

เลยขอเอารูปนี้ที่เบลอน้อยที่สุดมาให้ช่วยติครับ

D80 18-55VR
    โหมด - M / ชัตเตอร์ - ฺB / F5 / ISO 200
    ไม่ได้ปรับแต่งใดๆ ย่อแล้ว โพส จบข่าว

ปล.ช่วยติทีครับนอกจากเรื่องเบลอออออ -*-
    สวยดีครับ

พัฒนาฝีมือเร็วจริงๆ

แต่น่าจะมีรถวิ่งในเลนขวาซักหน่อยนะ จะได้มีเส้นแสงไฟประกอบด้วย

OverclockZone Member TBUOMY's Avatar

ดูไม่ค่อยเป็น

แต่ว่ารูปแรกสวย

และท้องฟ้ารูปสองสวยมาก

ชอบๆๆูู^^

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    สวยดีครับ

พัฒนาฝีมือเร็วจริงๆ

แต่น่าจะมีรถวิ่งในเลนขวาซักหน่อยนะ จะได้มีเส้นแสงไฟประกอบด้วย
    แหะๆ จริงๆอยากได้แบบนั้นเป๊ยเลยแหละครับ

แต่ไอ้รูปที่มีรถมามันสั่นเบลอไปหมดเลยครับ พยายามอยู่นานไม่ไหวจริงๆ -*-

แต่ก็นะ ไหนๆทางขวาไม่มี ทางซ้ายก็น่าจะโล่งไปเลย ดันโผล่มาอีก ปล่อยชัตเตอร์ไม่ทัน

ถ่ายมาเยอะได้ที่ไม่สั่นก็ภาพนี้แหละครับ

พอดีนึกขึ้นได้เฮ้ย บ้านเราอยู่ปทุมนี่หว่า เลยรีบกลับ *-*
    Last edited by RBS_SYSTEM; 24 Feb 2009 at 23:19:14.

OverclockZone Member TBUOMY's Avatar

ดูไม่ค่อยเป็นอ่ะ

แต่อยากโพส 55

ภาพแรกแสงสะท้อนกะมุมสวย

ภาพสองท้องฟ้าสวยมากกกกกก

Quote Originally Posted by TBUOMY View Post
    ดูไม่ค่อยเป็น

แต่ว่ารูปแรกสวย

และท้องฟ้ารูปสองสวยมาก

ชอบๆๆูู^^
    ใจจร้า จุ๊ฟๆ 55+

โพสซ้ำเวรกำ คิดว่ามันไม่ขึ้น ตอนแรกขึ้นeror - -*

ลอง print ด้วยเครื่อง canon1980 ขนาด 4*6
    รู้สึกภาพที่ได้สวยกว่าที่ดูจากคอมอีก อิอิ

งานนี้สงสัยหลงเสน่ภาพถ่ายไปซะและ อิอิ

แนะนำกันเข้ามานะครับ ตอนนี้ก็อ่านคู่มือไปหัดถ่ายไปอยู่ -*-

แต่งานก็เยอะเหลือเกิน ที่แน่ๆพรุ่งนี้ไปน้ำตกพล้ิวกลับมาคงได้มีโพสที่ 3 อิอิ

ปล.เด๋วมีโอกาสยืมขาตั้งเพื่อนจะไปแก้ตัวที่พระราม8อีกครั้ง
    Last edited by RBS_SYSTEM; 25 Feb 2009 at 08:30:04.

buncha
    Guest

อัพเดท วันนี้ดูข่าวเขาว่าเจอศพแล้ว สรุปว่าอาจจะฆ่าตัวตายครับ

รูปสวยครับขนาดว่าเบลอยังสวยกว่าที่ผมเคยถ่ายอีก ภาพกลางคืนนี่ถ่ายยากนะครับต้องปรับแต่งกล้องหน่อย
    Last edited by buncha; 25 Feb 2009 at 08:45:46.

OverclockZone Member mix_up's Avatar

ภาพเปิดดีครับ มีจุดนำสายตาดี...ครับ คิดว่าถ้าไม่ติดเรื่องแสงแฟร์...ที่เข้ามาจะดีกว่านี้ครับ นอกนั้นใช้ได้เลย ส่วนภาพที่สองนั้น...ก็โอเคอยู่แต่ คงเป็นเรื่องความนิ่งของภาพมากกว่าที่จะต้องนิ่งกว่านี้ ครับ พยามต่อไปล่ะกัน

Quote Originally Posted by buncha View Post
    อัพเดท วันนี้ดูข่าวเขาว่าเจอศพแล้ว สรุปว่าอาจจะฆ่าตัวตายครับ

รูปสวยครับขนาดว่าเบลอยังสวยกว่าที่ผมเคยถ่ายอีก ภาพกลางคืนนี่ถ่ายยากนะครับต้องปรับแต่งกล้องหน่อย
    ครับๆ คราวหน้าได้ขาต้องจะไปแก้ตัว

Quote Originally Posted by mix_up View Post
    ภาพเปิดดีครับ มีจุดนำสายตาดี...ครับ คิดว่าถ้าไม่ติดเรื่องแสงแฟร์...ที่เข้ามาจะดีกว่านี้ครับ นอกนั้นใช้ได้เลย ส่วนภาพที่สองนั้น...ก็โอเคอยู่แต่ คงเป็นเรื่องความนิ่งของภาพมากกว่าที่จะต้องนิ่งกว่านี้ ครับ พยามต่อไปล่ะกัน
    ครับๆๆ ขอบคุงครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมชอบเส้นนำสายตา แต่ถ้ามีขาตั้งกล้อง รูรับแสงคงได้แคบๆ ไฟจะได้เป็นแฉกกว่านี้หน่อย ^^

OverclockZone Member OT's Avatar

ภาพแรก ผมว่าแสงกำลังดีนะ แต่ไม่มีขาตั้งผมว่าลำบากจะให้เนียนใส ภาพกลางคืนดูดี ขาตั้งต้องมี
    เรื่อง Composition ผมว่าขยับให้ยอดสะพานไปทางขวาอีกหน่อย
    แล้วก็ให้ส่วนบนของเสามันตั้งตรงอีกหน่อย (ยอดมันเอียงนิดๆป่าว) หมายถึงเสากลางของสะพานน่ะนะ

55+

พลาดครับทริปน้ำตกพลิ้ว แต่ไปหัดถ่ายที่สวนรถไฟมา งูๆปลา๐ กับเรื่องแสงมากมายเพราะไปเอาตอน เกือบๆเที่ยง เด๋วจะย่อรูปมาลงครับ อิอิ

OverclockZone Member

เหอๆ ฝีมือพัฒนา ไป ๆ เรือยๆ บรึ่นๆ ไป อ่าน กฎหมายได้ ล๊า จะ สอบ แล้วว ^^

ก็ เค้า เม้นท์กันหมดล๊า นู๋ม่ะรู้จะพูดไย

Moderator

รูปแรก มุมมองจัดว่า ok ครับ มีเส้นนำสายตา แต่จะให้ดีน่าจะมีขาตั้ง และระวังเรื่องแสงแฟร์ในภาพครับ
    ส่วนรูปสองดูองประกอบยังขาดๆครับ ถ้ามีถนนหรือพื้นด้วยอาจจะดูดีขึ้น หรือไม่ก็เอาแต่ต้องฟ้ามาเลย ภาพจะดูโดดเด่นขึ้นครับ อย่างไรก็ตามภาพแนวนี้ถ้าได้ขาตั้งอาจจะดีไม่น้อยครับ

Bookmarks

Bookmarks