Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องแหวน 3.5mm ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องแหวน 3.5mm ครับ

สมมุติว่า อุปกรณ์ผมรูด้านในมันรองรับแบบนี้ (มี 3 แหวน)

คำถาม
    1. ถ้าหากผมนำหูฟังที่มีแค่ 2 แหวน คือ ซ้าย และ ขวา เอาไปเสียบมันจะใช้ได้ไหมครับ, ผมกังวลว่าถ้าหากมีไม่ครบ 3 แหวนเสียบไป video และ ground ไม่มีแหวนมาขั้นกลาง มันจะไม่ชนกันและช็อตเหรอครับ
    2. ถ้าหากสายผมจากแหวนที่ 3 เป็น mic ไม่ใช่ video และ ground ตรงกัน มันจะใช้ได้ใช่ไหม แค่ mic ไม่ติด
    3. ถ้าหากสายผม video และ ground ดันสลับตำแหน่งกัน ใช้ไม่ได้แน่นอน เสียงไม่ออกด้วยเพราะไม่มี ground ผมเข้าใจถูกไหม

ข้อแรกนี่เหมือนผมจะเดาได้ว่าน่าจะต้องใช้ได้ เพราะโทรสัพท์เองรองรับ 3 แหวนที่รวม ซ้าย, ขวา, ไมค์ไว้ในเส้นเดียว แต่กลับสามารถเอาหูฟัง 2 แหวนที่ไม่มีไมค์มาใช้ได้ ซึ่งคือ ไมค์ และ G ไม่มีแหวนขั้น แต่กลับใช้ได้ แปลว่าใช้ได้แน่นอน
    แต่ถามเพื่อความชัวร์
    Last edited by PPG-GX2-SC; 1 Jun 2020, 20:51:59.
Working...
X