Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ Wi-fi หลุดบ่อยมากๆเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ Wi-fi หลุดบ่อยมากๆเลยครับ

ผมอยู่หอพักครับ

ที่หอเป็น Wi-fi แชร์กันทั้งหอ

เจ้าของบอกว่า 4Mbps

ตั้งแต่เปิดหอมามีปัญหาตลอดเลย

คือเรื่องหลุดๆ

ถ้าต่อติดเล่นได้ ความเร็วokนะครับ

แต่เล่นๆไปซักพัก 10-15 นาทีก็หลุด

แล้วรอ บางครั้งก็ หลุดแปปเด๋ว บางครั้งก็ครึ่งวัน แล้วแต่อารมมัน

ถามเจ้าของ เค้าบอกปรกติ แต่อยู่ที่สายที่โยงมาตากแดด (ไม่รู้เกี่ยวไหม)

เป็นกันทั้งหอเลยครับ

อยากรู้ว่าสาเหตุจิงๆเกิดจากอะไร

ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มถามได้นะครับ

ถ้าอยากดูรูป เด๋วไปถ่ายแล้วโพสให้

แบบข้องใจมากเลยครับ

เน็ตหลุด หรือ เครื่องเราหลุดอะ เห็นว่ามีสายตากแดดต้องดูที่ SNR แล้วละ ต่ำมากไป เน็ตอาจจะหลุดได้

Comment

ต้องไล่ เช็ค แล้ว ล่ะครับ งานนี้
      1. wireless ของหอหลุดบ่อย ขนาดไหน connect ได้ speed เท่าไร เป็นทุกห้องไหม access point ตั้งอยู่จุดใดของหอ ห้องคุณเป็นคนเดียวไหม คนที่ห้องใกล้ access point กว่าคุณเป็นหรือเปล่า
      net 4 เมก แชรืกันกี่ user

2. ส่วนของ internet ที่กระจายมาให้ มีปัญหาอะไรหรือไม่ มีคนโหลดอะไรไหม router / server อยู่ จุดไหน

เดินสายมา ok หรือเปล่า - - แค่คร่าวๆนะครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ /แก้ปัญหา

Comment

ปล. วาดแผนผังตึก กะจุดที่ ติด access point มาด้วยครับ และก็ ตึกกี่ชั้นครับมี ap กี่ตัว - -

Comment

ได้ครับเด๋วไปสอบก่อนแล้วจะถ่ายรูปมาโพสให้

Comment

ความใกล้ ไกลไม่น่าเกี่ยวครับ

เพราะตอนที่เล่นไม่ได้ ลองไปเล่นใต้ตัวส่งสัญญาณ มันก็เล่นไม่ได้อะครับ

ตัวรับใช้ Nb ธรรมดารับครับ
            Last edited by sern_it; 25 Feb 2009, 12:10:28.

Comment

รูปหอพัก

Comment

สายที่บอกว่ามีปัญหา

ที่ตัวปล่อยสัญญาณ

Comment

ห้องของผม

Last edited by sern_it; 25 Feb 2009, 15:32:02.

Comment

Comment

ใช้กันกี่คนครับ

Comment

ห้องทั้งหมดมี 18ห้อง แต่น่าจะใช้ไม่ถึง 8 เครื่องครับ

Comment

หอสวยดีครับ

Comment

สาย โทรศัพท์ outdoor ทำไมไม่ใช้ drop wire หว่า แถมเดินกะ สายไฟหออีก

หลุดนี่ คือ 1. wireless หลุด จากการ connect ap ในหอ หรือ 2. ต่อ wireless ได้ แต่ net ไม่วิ่ง

ถ้า เป็นอันที่ 2 ต้อง ต้องเช็ค สัญญาณ adsl แล้วล่ะครับ

ap 1 ตัวกะเอา 3 ชั้นเลย นะนี่ ถ้าแรงก็ดีไปครับถ้า ไม่แรงห้องปลายๆก็ เน่า

ปล. ตึกไม่ยาวมาก ก้ไหวอยู่ครับ 1 ตัว -*-

Comment

เป็นที่ข้อ 2ครับ

แต่เจ้าของบอกสัญญาณไม่มีปัญหา

เป็นที่สายที่ตากแดด

เพราะถ้าสำนักงานเสร็จจะย้ายสายลงมา

แล้วน่าจะดีขึ้น

แต่เมื่อวานกับวันนี้ก็ไม่ค่อยหลุดแล้วนะครับ

หลุดบ้างนิดหน่อย -*-
                              Last edited by sern_it; 26 Feb 2009, 09:52:45.

Comment

Working...
                              X