Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB ASRock Fatal1ty X470 Gaming K4 ควรอัพเกรดไบออสตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB ASRock Fatal1ty X470 Gaming K4 ควรอัพเกรดไบออสตัวไหนดีครับ

MB ASRock Fatal1ty X470 Gaming K4 ควรอัพเกรดไบออสตัวไหนดีครับ

Fatal1ty X470 Gaming K4(L1).jpg

สเป๊กตามนี้ครับ
    CPU : AMD Ryzen5 2600
    MB : MB ASRock Fatal1ty X470 Gaming K4 (อัพไบออสล่าสุด 3.70)
    RAM : Kingston HyperX RGB 2x8GB
    SSD : M.2 Nvme 512 GB
    VGA : Sapphire RX570 Nitro 4GB
    PSU : Antec HCG Gaming 850w

สเป๊ก Mainboard
    https://www.asrock.com/mb/AMD/Fatal1...ex.th.asp#BIOS

ไปอ่านจากรายละเอียดของไบออสแต่ละตัวในเว็บเข้าใจว่าไม่จำเป็นต้องอัพเดทเป็นตัวล่าสุด ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ CPU ตัวไหนใช่หรือเปล่าครับ ถ้าตามสเป๊กที่ผมแจ้งควรอัพเป็นตัวไหนหรืออัพเดทอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

หมายเหตุ มีปัญหาตรงบางครั้ง MB มันขึ้นโค๊ด 00 คือหา CPU ไม่เจอกดปุ่มรีเซ็ตเครื่องใหม่ก็ใช้ได้ปกติ ผมใช้สายถัก extended ไม่รู้ว่าอาจจะเพราะคุณภาพสายถักด้วยป่าว หรือเกิดจากไบออสมันไม่ค่อยOK
    Last edited by grid_y; 4 Jun 2020, 02:26:03.

ถ้าคิดว่าเปนที่สายถัก ก็ลองใช้สายธรรมดาดู ถ้าอาการเดียวกันก็ตัดประเด็นทิ้ง

Comment

แล้วเรื่องการอัพเดทไบออสล่ะครับ เราควรอัพตัวไหน เหมือนเขาไม่แนะนำให้อัพตัวล่าสุดเพราะผมใช้ R5 2600

Comment

จริง ๆ ตามหลักแล้ว จะแนะนำอีพเวอร์ชั่นล่าสุดเสมอ แต่ของทางบอร์ด amd เหมือนจะอัพให้เน้นรองรับ cpu ใหม่ ๆ
        แถมเงื่อนไขอะไรก็ดูยุ่งยากสำหรับผู้ใช้ทั่วไป

ลองเปลี่ยนสายใช้ธรรมดาดูก่อน
        ตั้งค่าโรงงาน ถอดประกอบใหม่
        ถ้ายังมีปัญหา คงต้องลองอัพไบออสดูอย่างระวัง
        ใช้งานไม่ได้ก็ส่งเคลม

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          จริง ๆ ตามหลักแล้ว จะแนะนำอีพเวอร์ชั่นล่าสุดเสมอ แต่ของทางบอร์ด amd เหมือนจะอัพให้เน้นรองรับ cpu ใหม่ ๆ
          แถมเงื่อนไขอะไรก็ดูยุ่งยากสำหรับผู้ใช้ทั่วไป

ลองเปลี่ยนสายใช้ธรรมดาดูก่อน
          ตั้งค่าโรงงาน ถอดประกอบใหม่
          ถ้ายังมีปัญหา คงต้องลองอัพไบออสดูอย่างระวัง
          ใช้งานไม่ได้ก็ส่งเคลม
          เดี๋ยวลองดาวน์ไบออสดูครับ

Comment

อ่อ ถ้าอัพล่าสุดมาแล้ว และเพิ่งมีอาการหลังอัพ คงต้องลองดาวน์ลงดู
            ลองอ่านเงื่อนไขการลงไดรเวอร์ของ amd ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              อ่อ ถ้าอัพล่าสุดมาแล้ว และเพิ่งมีอาการหลังอัพ คงต้องลองดาวน์ลงดู
              ลองอ่านเงื่อนไขการลงไดรเวอร์ของ amd ด้วยนะครับ
              นั่นล่ะครับ ประเด็นผมเลยลองมาถามคนที่มีประสบการณ์เรื่องการอัพเดทไบออสบ่อยๆครับ เพราะถ้าเป็นเมื่อก่อนเข้าใจว่าควรอัพตัวล่าสุด แต่พอปัจจุบันของ AMD จะมีรายละเอียดปลีกย่อยในการอัพอีกครับ

Comment

Working...
              X