overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: สมาชิกใหม่ แนะนำ ติชม etc. ทีครับบ

OverclockZone Member

Default สมาชิกใหม่ แนะนำ ติชม etc. ทีครับบ

คือ ผมกำลังจะซื้อเครื่องใหม่ งบ 20k *อาจ+ได้ 1kเป็นไปได้ไม่+จะดีมากเลยครับ
    เอาไว้ใช้งาน+เรียน+เล่นเกม (คงเล่นมากกว่าทำ อ่าน๊ะ อิอิ)

เกมส์ที่เล่นก็ Online + กล่อง เช่น Call of Duty Battle Field Grid etc.

ช่วยดูให้ทีครับ ว่า Spec ที่ผมจัดเอง เป็นใงบ้าง ควรเปลี่ยนตรงไหน หรือ ต้องเสริมไร
    ไม่ Overclock น๊ะครับ ใช้แบบ เดิมๆๆๆ (เศรษฐกิจพอเพียง อิอิ)

Spec
    CPU----------Intel C2D E8400-----6190.-

Mainboard----Asus P5QL-E--------3690.- (Chipset intel P43) (มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ)

VGA---------HIS HD4830 Iceq4----4500.- (อันนี้ผมไม่ค่อยมั่นใจราคาจริงน๊ะครับ)

RAM---------Corsiar XMS 2 gb.----790.- (ดูงบ ถ้าเหลือ อาจเพิ่ม 2 gb. อีกตัว)

HDD--------- *?? 320 gb.--------1800.- (ยี่ห้อไหนดี WD/Seagate ช่วยอธิบายด้วยยิ่งดีเลยน๊ะคับ)

DVD---------Asus DVD-RW SATA--900.-

CASE--------Plenty รุ่น SHINOBI---1500.- (PSU ติดเคสมาให้ 500w พอสำหรับเครื่องนี้หรือเปล่า หรือต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนก็แนะนำและลงราคาให้ด้วยน๊ะครับ)

Total = 19370

งบนี้พ่อให้มาน๊ะครับ (ก่อนนี้ใช้NoteBookพ่อ แต่ตอนนี้พ่อต้องใช้ ก็เลยจะซื้อเครื่องให้ผม*0*)

ช่วยแนะนำผมด้วยน๊ะครับ ดี / ไม่ดี ยังใงก็แนะนำทีครับ
    กะว่าจะซื้อวันที่ 2 มีนา นี้และ ครับ เพราะ สอบ A-Net เสร็จ วันที่ 1 555+
    Last edited by griffons; 25 Feb 2009 at 16:21:40.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดีๆ

OverclockZone Member earthlovepriaw's Avatar
    นวมินทร์ 85 + รามอินทรา + บางกะปิ + พันทิ

HDD / WD Cavair Blue
    RAM / 1GB x2 Dual Channel หรือวิสต้าใส่ 2x2 เลย
    Last edited by earthlovepriaw; 25 Feb 2009 at 10:16:07.

ดีๆ

HDD / WD Cavair Blue
    RAM / 1GB x2 Dual Channel หรือวิสต้าใส่ 2x2 เลย

ขอบคุณ สำหรับคำตอบน๊ะครับ

ท่านเทพ ท่านอื่น ช่วยแนะนำผม ด้วยน๊ะครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

Quote Originally Posted by griffons View Post
    คือ ผมกำลังจะซื้อเครื่องใหม่ งบ 20k *อาจ+ได้ 1kเป็นไปได้ไม่+จะดีมากเลยครับ
    เอาไว้ใช้งาน+เรียน+เล่นเกม (คงเล่นมากกว่าทำ อ่าน๊ะ อิอิ)

เกมส์ที่เล่นก็ Online + กล่อง เช่น Call of Duty Battle Field Grid etc.

ช่วยดูให้ทีครับ ว่า Spec ที่ผมจัดเอง เป็นใงบ้าง ควรเปลี่ยนตรงไหน หรือ ต้องเสริมไร
    ไม่ Overclock น๊ะครับ ใช้แบบ เดิมๆๆๆ (เศรษฐกิจพอเพียง อิอิ)

Spec
    CPU----------Intel C2D E8400-----6190.-

Mainboard----Asus P5QL-E--------3690.- (Chipset intel P43) (มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ) ----> EP35-DS3R ไม่เกิน 3000

VGA---------HIS HD4830 Iceq4----4500.- (อันนี้ผมไม่ค่อยมั่นใจราคาจริงน๊ะครับ)

RAM---------Corsiar XMS 2 gb.----790.- (ดูงบ ถ้าเหลือ อาจเพิ่ม 2 gb. อีกตัว)

HDD--------- *?? 320 gb.--------1800.- (ยี่ห้อไหนดี WD / Seagate ช่วยอธิบายด้วยิ่งดีเลยน๊ะคับ)

DVD---------Asus DVD-RW SATA--900.-

CASE--------Plenty รุ่น SHINOBI---1500.- (PSU ติดเคสมาให้ 500w พอสำหรับเครื่องนี้หรือเปล่า หรือต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนก็แนะนำและลงราคาให้ด้วยน๊ะครับ)
    เปลี่ยน PSU เป็น TG600-U38 2พันต้นๆ

Total = 19370

งบนี้พ่อให้มาน๊ะครับ (ก่อนนี้ใช้NoteBookพ่อ แต่ตอนนี้พ่อต้องใช้ ก็เลยจะซื้อเครื่องให้ผม*0*)

ช่วยแนะนำผมด้วยน๊ะครับ ดี / ไม่ดี ยังใงก็แนะนำทีครับ
    กะว่าจะซื้อวันที่ 2 มีนา นี้และ ครับ เพราะ สอบ A-Net เสร็จ วันที่ 1 555+
    - เวลายังพอมีลองดู รีวิว แล้วเทียบราคาดูอีกหน่อยคับ การ์ดจออาจได้แรงเท่าหรือแรงกว่า ในราคาที่ถูกกว่านี้คับ

ปล. ผมก้อกะว่าจะไปสอบ A-Net เหมือนกันงับ

ขอบคุณครับ คุณ hugnoi ที่แนะนำ

ขอท่านอื่นอีก เยอะๆยิ่งดีครับ จะเป็นพระคุณอย่างมากก

OverclockZone Member earthlovepriaw's Avatar
    นวมินทร์ 85 + รามอินทรา + บางกะปิ + พันทิ

แนะเพิ่มเติมนะคับ ถ้าใช้งานธรรมดาเล่นเกม แบบไม่คล็อคอย่างผม เซฟสุด ๆ ผมใช้ Case แบบธรรมดาอะคับ ไม่ถึง 1000บาท ประมาณ 600 บาท ก็พอคับ

จากการที่ผม นั่งรอดูคำตอบมาทั้งวัน ผมจึงเกิดทางเลือกใหม่ของตัวเองขึ้นและครับ (งานเข้าแล้วใง จากทางเลือกเดียว แตกออกเปง 2 เลย 555)

ผมว่า เปลี่ยน E8400 ลดลง เปง E7400 แล้ว ลากมันขึ้นไปเทียบกับ E8400 แบบไม่ OC หรือมากกว่านั้นนิดนึง ดีกว่าแมะครับ ถึง L2 มานจะหายไปครึ่ง แต่รู้สึกว่า มันจะไม่ส่งผลไร กับการเล่นเกมใช่แมะครับ
    ที่ผมเข้าใจคือ L2 มันมีผลกับพวก render rip อารายพวกนี้มากกว่า เกม ใช่ป๊ะ

เปลี่ยน P5QL-E เปง GA-EP45-UD3R ดีแมะครับ รู้สึกว่าจะแหล่มกว่า สวยกว่า

เหลืองบ ไปลง psu แหล่มๆสักตัว

แบบนี้ดีกว่าแมะครับ

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

ดีแล้วครับ

แต่ HDD เพิ่มอีกแค่ 200 ได้ 500 GB เลยนะ

OverclockZone Member scops's Avatar

การ์ดจอ HD4830 อย่างเล่นเลยถ้าเล่นตัวนี้สู้ไปเล่น 9600GT ดีซะกว่า [เราเตือนคุณแล้ว....ฮะฮะฮะ...]
    ใครบอกว่าให้ลดจาก E8 มาที่ E7 อย่าลด [เราเตือนคุณแล้ว....ฮะฮะฮะ...]
    HDD จากที่ผมลองใช้เอง Seagate ยี่ห้อดีกว่า WD ครับยิ่งถ้าเพิ่มเงินอีกซักหน่อยเล่นตัว 7200.12 ไปเลยดูๆจาก Spec แล้วมันเร็วได้เกือบๆถึง WD AAKS ทำ Raid 0 เลยนะครับแต่ผมยังมะได้ซื้อมาลอง ^^

ปล.ซื้อแบบนี้ไปก่อนที่เหลืออีกนิดๆหน่อยค่อยไปอัดเพิ่มทีหลับครับพวก Ram ค่อยไปอัด 4G ทีหลังได้
    แล้ว Case เล่นเป็น Coolermaster Elite ดีกว่าอากาศถ่ายเทดีพอๆกับ Case เทพหลายๆตัวเลย [แต่ต้องมีเงินซื้อ PSU ต่างหากนะ]

ขอบคุณ สำหรับ คำแนะนำ ครับ จะเก็บไปลองนอนคิดดู

วันนี้ไปนอนและ

พรุ้งนี้จะตื่นมาดูใหม่ เผื่อมีใครใจดี แนะนำมาอีกก

เปลี่ยนไปเล่น AMD แืทนไหมครับ เพราะว่าจะได้เพิ่มงบ PSU แล้วก็แรมด้วยครับ

ส่วนการ์ดจอ 4830 หรือไม่ก็ 9800GT นะครับ

OverclockZone Member Gtx9800's Avatar

CPU:Core2 Duo E8400 3.0 GHz--------------6130 BIG IT
    MB:GIGABYTE GA-EP31-DS3L --------------2330 BIG IT
    VGA:Winfast VGA PX9800GT-----------------4430 BIG IT
    RAM: G.SKILL DDR2 4PK/800----------------------2190 TK
    HDD:WESTERN DIGITAL 320GBAAKS ------------------1750 TK แจ่มกว่าSEEGATEมากใช้มากับตัว
    DVD RW LG22NS---------------------------------800 TK
    PSU: ThermalTake TR 470W --------------------------1950 TK
    CASE:CoolerMaster Elite 330 --------------------1350 TK
    รวม 20930

http://www.tkcom99.com/index.php?is_...5&s_cat_id=168
    http://www.bigitshop.com/home.php

เพิ่มแรมเทพให้ครับเกินมานิดหน่อยพ่อคงไม่ว่าเผื่ออนาคตร้านอยู่ติดๆกันครับในพันทิพเดินนิดหน่อยแต่ได้เสป็กแจ่ม อิอิ จดเสป็กนี้แล้วรีบไปครับลงตัวสุดๆ555+
    Last edited by Gtx9800; 26 Feb 2009 at 12:03:14.

ขอบคุณครับ ทางเลือกเพพิ่มขึ้น

ท่านใดจะชี้แนะอีกได้เรื่อยๆเลยนร๊ะครับ รอดูอยู่

อิอิ

แนะ อันไหนตัดได้ตัดไปเลย ให้ประหยัดสุด ตังเหลือไป ลง LCD ดีก่า อิอิ

OverclockZone Member whiteII's Avatar

ลด CPU ลด M/B เอาไปลง VGA นิยามผม โหะๆ ส่วนแรมเพิ่มอีกซักนิดน่าจะดีตามท่านๆ ข้างบนบอกไว้

Bookmarks

Bookmarks