overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 77

Thread: ร้องเรียน สคบ กรณี heat cycle กันเถอะ

OverclockZone Member artbum's Avatar

Default ร้องเรียน สคบ กรณี heat cycle กันเถอะ

ผมคิดอยู่หลายวันแล้วครับเรื่องการร้องเรียนเนี่ย ผมคิดว่าพวกเราสมควรที่จะเรียกร้องนะครับเพราะมันเป็นสิทธิของเราเอง ผมได้อ่านจาดหลายๆ กระทู้ หลายเว็บบอร์ด ถึงกรณีนี้แล้วส่วนมากมีหลายคนที่ต้องการเรียกร้องให้ทาง hp ออกมารับผิดชอบเรื่องนี้ ผมเองวันนี้ได้ทำการส่ง email ไปที่หนังสือ commart ให้เค้าได้ลองจัดทำ สกรู๊ป เกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยแนะนำให้ทีมงานเข้าไปขอสัมภาษณ์ผู้บริหารของทาง hp thailand ว่าสามารถทำอะไรได้บ้าง เป็นการแสดงความรับผิดชอบ ผมเลยอยากจะมาถามความคิดเห็นเรื่องนี้ว่าทุกๆ คนมีความเห็นยังไงครับ

1. ปล่อยไปช่างมัน เสียก็เอาไปซ่อม ซ่อมเสร็จขาย ซื้อใหม่ คนที่ซื้อไปเค้าก็จะโดนแบบท่าน (กรณีนี้คือมีตังค์ไม่เดือดร้อน)

2. รักษาสิทธิ รักษาผลประโยชน์ตัวเอง เพราะเงินไม่ได้หามาง่ายๆ นะครับ

แล้วนี่ก็เป็นเว็บที่ไว้ใช้ร้องเรียนนะครับ ลองเข้าไปดู ช่วยๆๆ กันครับ

สายด่วนคดีสคบ./ ทนายคดีผู้บริโภค 02-948-5700
    http://www.decha.com/main/showTopic.php?id=505

ร้องเรียน ส.ค.บ
    http://www.ocpb.go.th/complain/Home/home.aspx

ผมลองอ่านจากกระทู้นี้อะนะครับ เห็นคนเสียตังค์โดยที่ไม่รุ็ว่าเครื่องที่ตัวเองซื้อมาเกิดปัญหาอะไร เพราะมีอีกหลายคนครับที่ไม่รุหรอกว่า heat cycle คืออะไร คนพวกนี้แหละน่าเห็นใจ
    http://www.techxcite.com/forum/viewt...hp?f=45&t=7746

สุดท้ายใครมีความคิดยังไงก็ลองๆ ไปหาทางจัดการเอานะครับผมคนนึงที่จะพยายามทำให้ถึงที่สุด
    [/COLOR]
    Last edited by artbum; 25 Feb 2009 at 14:31:40.

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

จัดไปเลยครับ สนับสนุน+1

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

สนันสนุนอีก +1 พร้อมลงชื่อด้วยครับ ฝาก BQ S41 ด้วยนะครับ

OverclockZone Member guyo's Avatar

ของ HP นี่ผมไม่ประทับใจในศูนย์บริการอย่างมาก เคยใช้ PPC อยู่แล้วเสามันเป็นจุกยางมันขาดตรงปลายเสา
    ไปเพื่อขอซื้อยางที่หุ้มเสา ต้องไปเขียนใบสั่งสินค้า ก็โอเคไม่เป็นไร แต่สั่งไปเหมือนสั่งขี้มูกไม่โทรมาแจ้งเลย
    ว่าสินค้าเข้ามาหรือไม่ แล้วก็ไม่มีการติดต่อมาจากศูนย์เลย ผมว่าสินค้าแบรนด์เขาดีนะครับแต่ว่าทางศูนย์ของไทย
    นี่มาทำให้ชื่อมันเสียเอง จากลิงค์ที่อ้างข้างบนทาง USA เขาก็รับผิดชอบเพิ่มประกันให้ในเครื่องรุ่นที่มีปัญหา
    แต่ของไทยเงียบ จริงๆ รวมตัวกันเรียกร้องสิทธิ์ตรงนี้ ให้ทาง HP ออกมาแสดงความรับผิดชอบก็ดี

OverclockZone Member artbum's Avatar

งั๊นช่วยกันเข้ามาโพสกันไว้เยอะๆ ละกันครับจะได้เป็นหลักฐานของบอร์ดนี้ได้ ผมจะได้ไปอ่านว่าต้องใช้เอกสารหลักฐานอะไรบ้าง จะพยายามครับ

OverclockZone Member

ดี ดันให้

OverclockZone Member superego1g's Avatar

asus เค้าไม่เห็นทำอะไรเลยครับ อีกหนึ่งเสียง จัดการเลยคับ

OverclockZone Member superego1g's Avatar

เวป beartai ด้วยนะคับคนเล่นเยอะ เอาให้ข่าวมันดังไปทั่วออกทีวีได้ยิ่งดี
    Last edited by superego1g; 25 Feb 2009 at 16:55:34.

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ดันครับ

เป็นไปหนึ่งรอบแล้ว

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

เยี่ยมเลยครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี

อย่างนี้ต้องสนับสนุนแกนนำ
    เอาไปเลย+100000000000

ดีครับ HP ของพ่อผมก็เป็นไปแล้วรอบนึงเหมือนกัน

OverclockZone Member gimkim's Avatar

BenQ S41ด้วยคนครับท่าน

OverclockZone Member naja_return's Avatar

+1 ให้ไปป

OverclockZone Member kongky7's Avatar
    ย้ายมาอยู่ บางใหญ่ นนท์และ ^^

ถามหน่อยถ้าฟ้องร้องขึ้นมาได้จะเป็นยังไงครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ แต่ถ้าได้ก็ ดีครับ ^^

อย่าง BenQ เค้าก็มีประกันเพิ่มให้อีก 1 ปีไม่ใช่หรอครับ ^^ แล้วอย่างนี้จะร้องเรียนได้หรอครับ

ปล.ที่ว่านี้เฉพาะ HP หรือป่าวครับเนี่ย ?? ^^
    Last edited by kongky7; 26 Feb 2009 at 05:06:30.

ของผม Acer 4930g กาดจอมัน 9300 อ่ะงับ มันจะเปนมะเร็งอ่ะป่าวง่ากัวจัง

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

+1 เพราะเคยใช้ HP มาเหมือนกัน

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

Quote Originally Posted by kongky7 View Post
    ถามหน่อยถ้าฟ้องร้องขึ้นมาได้จะเป็นยังไงครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ แต่ถ้าได้ก็ ดีครับ ^^

อย่าง BenQ เค้าก็มีประกันเพิ่มให้อีก 1 ปีไม่ใช่หรอครับ ^^ แล้วอย่างนี้จะร้องเรียนได้หรอครับ

ปล.ที่ว่านี้เฉพาะ HP หรือป่าวครับเนี่ย ?? ^^
    ให้ 1 ปีเฉพาะ บอร์ดกับการ์ดจอ แล้วถ้าอย่างอื่นคุณเสียละ DVD อะ ตัวเสียเลยผมบอกให้ และอีกอย่าง หลังจากนั้นเค้าไม่รับต่อประกันเพิ่มอีกเลย..... คุณคิดว่าแฟร์มั้ย หรือ คุณว่าโน๊ตบุ๊คใช้แค่ 2 ปี ก็พอ คุณอาจจะใช้แค่นั้น เพราะคุณซื้อมือ 2 มา แต่ผมเก็บเงินมาก็นาน ซื้อมือ 1 เกือบ 3 หมื่นและไม่ได้หวังใช้งานแค่ 2 ปี

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by nnnnum View Post
    ให้ 1 ปีเฉพาะ บอร์ดกับการ์ดจอ แล้วถ้าอย่างอื่นคุณเสียละ DVD อะ ตัวเสียเลยผมบอกให้ และอีกอย่าง หลังจากนั้นเค้าไม่รับต่อประกันเพิ่มอีกเลย..... คุณคิดว่าแฟร์มั้ย หรือ คุณว่าโน๊ตบุ๊คใช้แค่ 2 ปี ก็พอ คุณอาจจะใช้แค่นั้น เพราะคุณซื้อมือ 2 มา แต่ผมเก็บเงินมาก็นาน ซื้อมือ 1 เกือบ 3 หมื่นและไม่ได้หวังใช้งานแค่ 2 ปี

ผมพูดตรงๆนะ heat cycle เกี่ยวไรกับdvd เสีย งง? มันก็ถูกของเค้าแล้วไม่รับผิดชอบ

HP แก้โดยเสียเงินต่อประกัน แต่เบนคิวฟรี(ถ่ามีโปร2ปี รวมประกันฟรีก็เท่ากับ3ปีเท่าhp ถึงแม้จะได้แค่เมนบอดและกาดจอ) และที่ต่อประกันไม่ได้อยู่ที่ไซแน๊กและแวลู มันไม่ให้ต่อเพราะค่าเมนบอดแพง เคลมบ่อยแบบนี้เจ๊งกันพอดี

ยี่ห้ออื่นเงียบ

มีเบนคิว เดล แม๊กที่ออกมารับผิดชอบ

แต่ ผมท้าให้คุรเรียกร้อง ผมก็จะเรียกร้องเหมือนกันเพราะเพื่อนผมญ ใช้hp เสีย ปัจจุบันใช้อัลซุสati3470 จำชื่อรุ่นไม่ได้

โน๊ตบุ๊คขายเมืองไทยจะได้ใส่ใจมากขึ้น

OverclockZone Member ukozaa's Avatar

hp บริการหลังการขายห่วยมากๆๆๆๆ
    charge เงินโครตๆด้วย

ร้องเรียนไปเลยครับ
    ร่วมด้วยๆครับ

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ผมพูดตรงๆนะ heat cycle เกี่ยวไรกับdvd เสีย งง? มันก็ถูกของเค้าแล้วไม่รับผิดชอบ

HP แก้โดยเสียเงินต่อประกัน แต่เบนคิวฟรี(ถ่ามีโปร2ปี รวมประกันฟรีก็เท่ากับ3ปีเท่าhp ถึงแม้จะได้แค่เมนบอดและกาดจอ) และที่ต่อประกันไม่ได้อยู่ที่ไซแน๊กและแวลู มันไม่ให้ต่อเพราะค่าเมนบอดแพง เคลมบ่อยแบบนี้เจ๊งกันพอดี

ยี่ห้ออื่นเงียบ

มีเบนคิว เดล แม๊กที่ออกมารับผิดชอบ

แต่ ผมท้าให้คุรเรียกร้อง ผมก็จะเรียกร้องเหมือนกันเพราะเพื่อนผมญ ใช้hp เสีย ปัจจุบันใช้อัลซุสati3470 จำชื่อรุ่นไม่ได้

โน๊ตบุ๊คขายเมืองไทยจะได้ใส่ใจมากขึ้น
    ท่าน 1-10 ที่นับถือใจเย็นๆอ่านแล้วตีความหมายดีๆ

ในที่นี้ ความหมายของผมคือ ทาง BQ เพิ่มประกันให้ ฟรี 1 ปี ดูยิ่งใหญ่มาก แต่มัน เฉพาะบอร์ดและการ์ดจอเท่านั้น จริงมั้ย ซึ่งในที่นี้ผมหมายถึง ถ้าหากอย่างอื่นเสียละ ที่ไม่เกี่ยวกับ heat cycle มันคนละประเด็นนะ เราไม่พูดถึง heat cycle เช่น DVDเสีย ,คีร์บอร์ดเสียพิมพ์ไม่ติด, บูธูทเสีย HDD เสีย และอีก ฯลฯ จะทำยังไง เมื่อท่านต่อให้แค่ เมนบอร์ดและการ์ดจอ ส่วนอื่นไม่รับซื้อประกันเพิ่ม.....ok นะท่าน หายงงยัง

ส่วนเรื่องอ้างว่า "เพราะค่าเมนบอดแพง เคลมบ่อยแบบนี้เจ๊งกันพอดี" ปัญหามันอยู่ที่ไหน BQ จำหน่ายของมีโรคประจำตัวมา แล้วไม่รับซ์อประกันต่อ แต่อย่างว่าแหละ ผู้บริโภคก็ "ซวย" อยากซื้อของ "เฮงซวย" มาเอง

ปล. ผมยอมเสียเงินต่อประกัน ปีต่อปี ไปเรื่อยๆ ดีกว่าได้ประกัน 1 ปี บอร์ดและการ์ดจอ แล้วจากนั้นก็หมดเวณหมดกรรมกันไป......... มันไม่แฟร์อ่ะ
    Last edited by nnnnum; 26 Feb 2009 at 11:17:03.

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks