overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: [ลงห้องนี้ได้ไหมหว่า?] เหตุใด Peltier ถึงไม่เป็นที่นิยมครับ?

OverclockZone Member shady's Avatar

Default [ลงห้องนี้ได้ไหมหว่า?] เหตุใด Peltier ถึงไม่เป็นที่นิยมครับ?

ผมพอเข้าใจอยู่ว่าด้านนึงเย็นมาก แต่อีกด้านร้อน ก็ดูของ tt รุ่นสมัยก่อน เขาก็ติดตั้งsinkมาให้ แต่อ่านจากreview เวปนี้ก็งงๆกับข้อความที่ว่า มันสามารถคุมความร้อนได้ในระดับนึุงของมัน หากocขึ้นไปกว่าlimit ที่มันทำได้ก็จะเอาไม่อยู่??? แต่ผมอ่านดู ก็เย็นดีนี่ครับ 23c เอ่อ หากใช้กับพวก c2d ปัจจุบันมันจะไหวไหมครับกับการoc หนักๆ จะดีกว่าใช้sinkแพงๆไหม? ราคาpeltier ก็ไม่เห็นแพง

หรือว่ามันกินไฟมาก อายุการใช้งานไม่ยาวหรอครับ???

OverclockZone Member sit02's Avatar

กินไฟมาก 70-120w 12v แล้วแต่รุ่น
    ไม่เสถียร ไม่เหมาะกับการใช้นานๆ เหมาะกับระบบน้ำมากกว่าลม
    ใช้กับ sink ส่วนมากต้องดัดแปลงขาล็อก เพราะเมื่อแทรกตรงกลางทำให้ล็อกไม่ถึง ยกเว้นระบบน็อต
    ใช้ต่อกับบล็อกน้ำ ทำให้เย็นเกินไปแล้วน้ำจับตัวเป็นหยดที่บล็อก
    ไม่ค่อยดูดเนื้อซิลิโคน

โดยรวมผู้ใช้ต้องมีความรู้พอสมควร จึงจะใช้ตัวนี้ได้ครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เห็นว่าไช้ใด้ครับ แต่ตอนเปิดเครื่องต้องค่อยๆ เพิ่มไฟเข้าไปทีละนิด ( ยุ่งยาก ) ปุ้บปั้บเลยไม่ใด้ อุณหภูมิ 2 ข้างจะ

ต่างกันมากเกินไป ถ้าซิงค์ระบายความร้อนไม่ทัน cpu ก็ลาโลก

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

จริงอยู่ที่ว่าเย็น แต่ด้านร้อนก็ร้อนมากกกกกกกกกกกกกกกกกก เช่นกัน

1. ไม่คุ้มกับค่าไฟที่เสีย แน่จากมันก็กินเยอะพอสมควรเหมือนกัน

2. ซิงค์ที่ใช้ต้องมีพื้นให้เพื่อระบายความร้อนได้ในระดับดีมากกก ไม่งั้นก็จบเหตุ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

เพิ่งรู้ว่ามันมีอุปกรณ์แบบนี้ด้วย

http://www.overclockzone.com/spin9/peltier/index.html

OverclockZone Member

อยากลองก็บ้านหม้อพลาซ่ามีขายครับราคาไม่แพง

OverclockZone Member ThanaSoft's Avatar

ผมเคยทำเล่นแล้วครับ โพสอยู่ในเว็บนี้อะและ

มันก็เย็นใช้ได้นะครับ ตอนแรก อัดไฟ 12v เต็มมันก็ทำได้ ประมาณ 0 - 5 องศา แต่น้ำเกาะ

เลยเปลี่ยนไฟเลี้ยงอยู่ที่ 5v พอ ก็ทำได้ ราวๆ 15 - 22 องศา เล่นเกมอยู่ที่ 35 - 40

CPU ผม C2D E7300 ไม่ได้ OC

ส่วน sink ที่ใช้ระบายความร้อนเพวเทียก็ของ ASUS

ส่วนราคาเพวเทีย ประมาณ 300 บาทครับ

แต่มันจะไปแพงที่แผ่น ที่เอาไว้ลอง เพวเทียกับ CPU อะครับ มันต้องหาอลูเนียมมากลึ่ง

ผมกลึ่งไป 300 เหมือนกันแพงไปนิด

Last edited by ThanaSoft; 7 Mar 2009 at 16:12:09.

OverclockZone Member shady's Avatar

more pic pls~

สนใจมากมาย แต่ดูจากtemp หากไม่oc แล้วใช้sink asus นี่ต่างกันไหมครับ? 35-40c หากไม่oc ผมว่าไม่เย็นไปกว่าsink asus เลยมั้งเนี่ย

แต่ดูจากรูปแล้วก็งงๆ แล้วจะยึดsink กับ peltier อย่างไงหว่า? แล้วมันจะสัมผัสกันอย่างไงครับ?

OverclockZone Member ThanaSoft's Avatar

ผมใช้แบบนี้อะครับ

เข้าไปดูในนี้ก็ได้อ่า แต่ผมไม่ได้ update เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=391633

รูปมันใหญ่ไปนิดนะ

แต่ในความคิดของผม ตัวนี้ถ้าจะทำเอาไว้เล่นเกมจริงๆ ต้องมี สวิทปรับไฟนะครับ ไม่งั้งร้อน

OverclockZone Member NameNat's Avatar

คิดดูแล้วน่ากลัว เพราะ

เดิมที SINK ทองแดงเอาไว้ระบายความร้อนของ CPU หากมันระบายได้ดี ก็ไม่น่าจะไปหาเจ้า Peltier มาต่อเพิ่มเติม

กลายเป็นว่าต้องอาศัย SINK เพื่อระบายความร้อนเข้าเจ้า Peltier และต้องจ่ายไฟสูง 2-8Amp @12V ให้มันอีก แล้วมันจะคุ้มค่าหรือ ...

ถ้าไปต้มน้ำผมว่าน่าจะคุ้มค่ากว่านะ เพราะเล็ง ๆ ไว้อยู่มันจะเอามาทำอะไรดี

IDEA ขณะนี้ ก็เอา Heat Pipe มาพ่วง แล้วอาศัยถ่ายความเย็นช่วยไม่ดีกว่าหรือ

หรือว่าเอาหน้านึงต่อ SINK แล้วพัดลมเย็นผ่าน ด้านเย็นดูดไปเป่าให้ SINK CPU จะช่วยให้อากาศเย็นไประบายความร้อน

หรือเอามาต่อพ่วงกับระบบ น้ำ แล้วให้เป็นน้ำเย็น ร่วมกับ ระบบหม้อน้ำ

ผมอยากรู้หากใช้peltier คุมtemp ซัก20c คงที่ได้+Sink trueblack คุมTemp peltier มันจะน่าใช้ไหมหนอ? อย่างนี้เย็นเทพ ใช้งานจริงจะได้ไหมหนอ?

ก็ใส่ไฟ แค่ 5V มันก็อยู่ที่รา่วๆ 20 แล้วครับ

ก็สายไฟในเครื่อง จะมี สาย เหลือง ดำ ดำ แดงใช่ไหมอ่า

ปกติ เหลือง ดำ จะวิ่ง 12 V

เราก็เอามาเพวเทียมาต่อ ดำ แดง แทนครับผมก็ใช้ทีนี้อยู่

แล้ว 5v PSU บางตัวจ่าย W ได้ดีกว่า 12v อีก

ถ้าวันไหนเล่นในห้องแอร์เย็นๆ มันลงได้ถึง 16 17 เลยแต่ถ้านั่งเล่นเกม ก็ราวๆ 30 กว่าๆ เองครับ
    Last edited by ThanaSoft; 11 Mar 2009 at 09:33:33.

พี่ลองดูละกันครับ

แต่ผมลองแล้ว ถ้าตำกว่า 10 เมื่อไรมันกลายเป็นน้ำแน่นๆ

Bookmarks

Bookmarks