Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ U2414H อยู่ 2 จอ จะหาจอเพิ่มอีกจอควรเอาตัวไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ U2414H อยู่ 2 จอ จะหาจอเพิ่มอีกจอควรเอาตัวไหนครับ

หลักๆคือทำรูปแต่งรูป ดูหนังครับ 1080 4K(แต่จอได้แค่ 1080 แต่ดู 4K แล้ว bitrate เยอะดีให้ความรู้สึกรายละเอียดมากกว่า)
    ไม่ได้เล่นเกมครับ
    การ์ดจอตอนนี้กำลังจะรอ RTX 3000 ตอนนี้ใช้ quadro k620 อยู่ครับส่วนใหญ่ใช้ render ใช้ cuda core เป็นหลัก
    cpu r7 1700+ram 32gb

ตั้งงบไว้ไม่เกิน 12000 เอาไว้ดูหนังแล้วก็ดู preview งานครับ

ผมไม่มั่นใจคำถามของท่านนะครับ คือ เอาจอ 4K มาทำงานแต่งรูปหรือเปล่าครับ

ผมใช้จอ 4K มาทำ Photoshop แล้วแถบเครื่องมือมันเล็กมาก จนผมทำงานไม่ถนัดไปเลย ไม่รู้ว่าผมเป็นคนเดียวหรือเปล่านะครับ

ลองปรับ Size เป็น 200% แล้วมันแปลกๆ ครับเลยหาจอปกติที่ไม่ใช่ 2K 4K มาทำงานแทน
    Last edited by lekkiki; 19 Jun 2020, 01:06:22.

Comment

จาก ปกส ที่เคยไช้ 3 จอ แล้วต้องลดเหลือ 2

- ปวดตามาก แสงสว่างจาก 2 จอยังพอรับใด้ แต่เป็น 3 นี่ไม่ใหว

- ไช้นานๆแล้วล้า หันไปหันมา รู้สึกว่ามันเกินความจำเป็น จอที่ 3 กลายเป็นส่วนเกิน คนที่ทน 3 จอใด้ ส่วนมากที่เห็นคือคนเล่นหุ้น มองอย่างเดียวไม่ใด้เลื่อนเม้าท์ไปทำงานจอนั้นบ่อยๆ

บอกกล่าวแค่นี้ ส่วนจอใหนดีอันนี้ไม่รู้

เพราะเคยไช้ U2415 ที่ sRGB 99% ผมยังต้องขายทิ้งเพราะสีตรงแต่กลับไม่สบายตาเอาซะเลย

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
        ผมไม่มั่นใจคำถามของท่านนะครับ คือ เอาจอ 4K มาทำงานแต่งรูปหรือเปล่าครับ

ผมใช้จอ 4K มาทำ Photoshop แล้วแถบเครื่องมือมันเล็กมาก จนผมทำงานไม่ถนัดไปเลย ไม่รู้ว่าผมเป็นคนเดียวหรือเปล่านะครับ

ลองปรับ Size เป็น 200% แล้วมันแปลกๆ ครับเลยหาจอปกติที่ไม่ใช่ 2K 4K มาทำงานแทน
        หลักๆคือดูหนังแล้วก็ preview รูปหลังจากแต่งเสร็จครับ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        จาก ปกส ที่เคยไช้ 3 จอ แล้วต้องลดเหลือ 2

- ปวดตามาก แสงสว่างจาก 2 จอยังพอรับใด้ แต่เป็น 3 นี่ไม่ใหว

- ไช้นานๆแล้วล้า หันไปหันมา รู้สึกว่ามันเกินความจำเป็น จอที่ 3 กลายเป็นส่วนเกิน คนที่ทน 3 จอใด้ ส่วนมากที่เห็นคือคนเล่นหุ้น มองอย่างเดียวไม่ใด้เลื่อนเม้าท์ไปทำงานจอนั้นบ่อยๆ

บอกกล่าวแค่นี้ ส่วนจอใหนดีอันนี้ไม่รู้

เพราะเคยไช้ U2415 ที่ sRGB 99% ผมยังต้องขายทิ้งเพราะสีตรงแต่กลับไม่สบายตาเอาซะเลย
        ตอนใช้ 3 จอตั้งระยะ***งเท่าไรครับ ใกล้มากไหม เพราะตอนนี้ของผม 2 จอประมาณเหยียดแขนตรงถึงจอพอดี แรกๆเมื่อยหลังๆเริ่มชิน พอท่านบอก 3 จอผมเริ่มคิดๆล่ะ

Comment

ยืดแขนก็ถึงพอดีเหมือนกันขอรับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            ยืดแขนก็ถึงพอดีเหมือนกันขอรับ
            ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by lekkiki View Post

โคตรจริงครับ จอ4k ขนาดจอที่แนะนำคือ31นิ้วขึ้นไปนะครับ พวกโปรแกรมทำงานต่างๆจะไม่เล็กจนเกินไป
              แต่ถ้างบ หรือพื้นที่จำกัด ก็ต้องไปลองของจริงดูแล้วกันครับ

Comment

ตามด้วยครับ ลองดูๆอยู่เหมือนกันครับ เผื่อเอาจอ dell(มีลำโพงซื้อเเยกมาด้วยครับของผม) ไว้ทำรูป อีกจอไว้เล่นเกมส์ ดูหุ้น ครับ ขอคุณครับ

Comment

Working...
                X