Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามอาการกับท่านผู้รู้ทุกท่านครับ อาการ ภาพค้างตามด้วยเสียงแล้วจอดำ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามอาการกับท่านผู้รู้ทุกท่านครับ อาการ ภาพค้างตามด้วยเสียงแล้วจอดำ ครับ

cpu i7-4930k sc 2011
    MB Asus rampage 4 black edition x79
    ram DDR3 gskill z bus3200 8x4 32GB เคลม ได้เซ็ตใหม่มา
    HDD ssd samsung pro 250GB เคลมได้ตัวใหม่
    PUS corsair 1600i ตัวใหม่
    VGA msi rtx 2080 sea hawk ek ตัวที่เคลมมา
    msi gtx 1080 ti sea hawk ek ตัวเก่าที่เอาไปเคลม

ที่บ้านไฟตกบ่อยครับ

*อาการก่อนหน้านี้(ก่อนเอา ram/ssd เคลม-และเปลี่ยน pus)คือ (เปิดไปซักพักแล้วเครื่องรีเอง) หรือ (ภาพค้างแต่เสียงยังปรกติ สัก3-6วิ เสียงก็หายแล้วจอดำ)
    เคลมเปลี่ยน ram/ssd/pus /ซื้อ ups มาใช้ อาการ (เปิดไปซักพักแล้วเครื่องรีเอง) อาการหาย

*อาการตอนนี้คือ ใช้ไป(เวลาไม่แน่นอน บางทีก็24ชม.ขึ้นไป / บางทีก็2-3ชม.)จะเกิดอาการ (ภาพค้างแต่เสียงยังปรกติ สัก3-6วิ เสียงก็หายแล้วจอดำ ไฟเครสติดปรกติไฟสถานะเมนบอร์ดปรกติ)

ลองลง winใหม่ทั้ง version เก่า-ใหม่ / ลง Driver เก่า-ใหม่ ทั้งvga-MB / อัพ Bios เก่า-ใหม่ / เคลม vga 1080ti เป็น 2080 มา
    อาการ (ภาพค้างแต่เสียงยังปรกติ สัก3-6วิ เสียงก็หายแล้วจอดำ) อาการยังเป็นอยู่ครับ
    บางครั้ง เสียงแตกเพี้ยนต้องรีเครื่อง ลองให้เสียงออกที่ MB กลับปรกติ (ปรกติใช้สาย HDMI กับ displayport ออก2จอ)

ขอถามหน่อยครับว่า เป็นที่อะไรครับ จะเป็นที่ MB ได้หรือเปล่าครับหรือเป็นที่ vgaแต่vgaเพิ่งเคลมมา แถมอาการเหมือนตัวก่อนเคลมด้วยครับ หรือเป็นที่ปัจจัยอืนๆ ครับ

อาการภาพค้าง ลอง memtest เชคแรมสัก 200-300% ดูครับ
    ไม่งั้นลองตั้งค่าแรมให้วิ่งออโต้ บัสต่ำ ปิด xmp ไปก่อน แล้วดูว่ามีอาการไหม

Comment

ปรกติครับ เมื่อเช้ามีอาการเสียงเพี้ยนเหมือน อี ยาวๆ ครับ

Comment

อาการเสียงอี๊ยาว ๆ ผมเคยเป็นตอนแรมไม่เสถียร
        ลองเทสใช้แรมทีละตัว ว่ายังมีอาการเดิมไหม

ไม่งั้นอาจจะต้องสลับเทสบอร์ดด้วย
        Last edited by taiseller; 23 Jun 2020, 21:15:18.

Comment

มีโอกาศเป็นที่ เมนบอร์ด มากกว่า การ์ดจอ ใช้ไหมครับ

Comment

Originally posted by ssayeaker View Post
            มีโอกาศเป็นที่ เมนบอร์ด มากกว่า การ์ดจอ ใช้ไหมครับ
            ถ้าเทสแรมทีละสลอต ทีละตัว ที่บัสต่ำ แล้วยังมีอาการ ทั้งที่แรมเพิ่งเคลมมา ผมว่าไม่น่าจะใช่แรมแล้วล่ะ
            เน้นว่าปิด xmp แล้วเทสที่บัสต่ำดูก่อนครับ เพราะถ้าบัสต่ำไม่มีอาการ อาจจะต้องจูนแรมใหม่เพื่อให้วิ่งตามสเปคได้

Comment

น่าจะเจอปัญหาแล้วครับ คือลองลบ driver การ์ดจอ version 451.48ล่าสุดออก แล้วลง version 417.71ของปี2018 แล้วอาการภาพค้างแล้วจอดำหาย เปิด24ชม. 2วันผ่านไป มีเสียงเพี้ยน 1 ครั้ง ตอนนี้ลองอัพversion 436.30 กำลังลองอยู่ครับ....

Comment

ถ้าไดรเวอร์เป็นปัญหา การลดเพิ่มเวอร์ชั่นน่าจะหายสนิทครับ
                หากยังมีอาการบ้าง ผมว่าคงต้องเทสยาว ๆ ให้ชัวร์

Comment

อาการอย่างนี้คือ เมนบอร์ดเก่าไป ไม่รองรับ driver ใหม่ๆใช้ไหมครับ

Comment

ลองเปลี่ยนช่อง pcie หรือยังครับ
                    ส่วนตัวผมว่าเก่าไปไม่น่าเกี่ยวครับ

Comment

กรณีซอฟต์แวร์ก็น่าสนใจ แต่อาการเกิดขึ้นค่อนข้างเยอะ และไม่แน่นอน
                      งานนี้จึงยังตัดประเด็นฮาร์ดแวร์ทิ้งไม่ได้น่ะครับ อาการมันสุ่มเยอะเกินไป

ถ้าไม่ได้สลับทุกชิ้นจนเทสผ่านไม่มีอาการ ก็ยากจะฟันธง

ส่วนตัวมองว่าต้องลองหาบอร์ดมาเทส ถ้ามีอาการก็คงต้องหา cpu ถูก ๆ มาเทสกับบอร์ดเก่า สลับใหม่ไปมา

ผมเคยมีบอร์ดที่มีอาการแปลก ๆ สุดท้ายสลับเทสก้อาการหาย เคลมมาก็ใช้ได้ปกติ จะบอกว่าเจอบอร์ดรวนนี่เซ็งมาก ต้องมีอะไหล่อีกตัวไว้คอยเทสตลอด

Comment

ลองโหลดโปรแกรม WhoCrashed มาเช็กหลังรีสตาร์ทว่า มันขึ้น code error อะไร
                        เช็กใน Event Manager

ผมเคยเจอปัญหานี้ ลองถอด CPU ออกมาทำความสะอาด (เอาแปรงปัดฝุ่น) ใส่เข้าไปใหม่แล้วหายครับ

Comment

อัพเดทครับ สรุป เปลี่ยนเมนบอร์ดครับอาการหาย
                          เมนบอร์ด เก่าไปน่าจะไม่รองรับdriverการ์ดจอใหม่ๆ ใช้การ์ดจอHD7970เปิด3วัน24ชั่วโมงปรกติ ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้แล้วแนวทางที่แก้ไขครับ

Comment

คิดว่าบอร์ดเสียไหมอะครับ

ถ้าเสียก็น่าเสียดาย

คงต้องเทสหลาย ๆ รอบเลย

Comment

บอร์ดไม่เสียครับ ใช้คู้กับการ์ดจอ HD7970 เปิดได้24ชม.ยาวๆปรกติเลยครับ

Comment

Working...
                              X