Announcement

Collapse
No announcement yet.

ARM ROOM นั่งคุยเรื่อง arm และ risc tecnology

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Amethystx View Post
    ผมว่าตอนนี้สาย X86 ที่มีของสู้ Apple Ax ได้น่าจะเป็น AMD มากกว่า Intel ครับ เพราะมี AMD Renoir 15watt 8 core ที่แรงจิงๆ เห็นๆ อยู่แน่นอน

ส่วน Sunny cove, A14, Zen3 หรืออะไรที่อยู่ใน Roadmap คือเรายังไม่เห็นผลทดสอบจริงๆ ไม่รู้จะเดาอย่างไร
    ต่อซ้ำด้วย ไรเซ่น โมบายล์ 5000 ที่ใช้สถาปัตยกรรม ZEN3 อีกน่าอินทิเกรตนาวี่มาด้วยเลย

แม้คบุ้คอาร์ม ออกมานี่กินแบต เป้นวันๆๆได้นี่ ก็จะทำให้เกิดข้อแตกต่างจาก โน้ตบุ้คอินเทล เอเอ้่มดีเยอะ
    แผนการสกัด โน้ตบุ้คสแนปดราก้อนที่ผ่านๆๆ มาดูว่าจะกีดกันไปได้อีกเท่าไหร่ ///โลกมันต้องหมุน
    ของเค้าดีตอบโจทย์จะไม่ให้เกิดเหรอ??? ว่าตามคลิป ของล้ำหน้าโชว์น่ะครับ โครมบุ้ค ผมไม่ได้
    ติดตามบ้านเราไม่รู้ยังมีกันเหลืออีกไม้ แต่ก่อนเห็นแว้บๆๆ

Comment

กระทุ้นี้มีประโยชน์มากนะครับจะอัพเดท ซีพียูฝั่งมือถือไปในตัวด้วย
      รหัสใหม่ โครงสร้างใหม่ไม่แน่ใจว่า ผลิตลงมือถือไปยัง 7 นาโนเมตร Diemos
      https://www.anandtech.com/show/14384...rtexa77-cpu-ip

ARM cortex A77
      โอ้วชัดเจนครับซื้อมือถือ ดูตามนี้เลย
      Apple 12 ก็ไดมอสยอดขุนพลนี่เอง อิอิ

ข่าวนี้มันเก่าไปหน่อย ต้องดูสถาปัตยกรรมตัวต่อจาก ไดมอส ล่ะ
      Last edited by micronz; 30 Jun 2020, 15:41:06.

Comment

Originally posted by micronz View Post
        โลกมันต้องหมุน
        ของเค้าดีตอบโจทย์จะไม่ให้เกิดเหรอ???
        โดนครับปู่ ของดีตอบโจทย์ ได้ไม่ให้เกิด นี่ไม่ใช่แล้ว

มันต้องออกของดีกว่ามาแข่งสิ

Comment

ข่าวมาไม่หยุดไหลเป็นนํ้าล่ะครับ
          https://www.blognone.com/node/117216

"ผลทดสอบซีพียู A12Z ของ Mac Mini รุ่นพิเศษในชุด ฯ ซึ่งเป็นตัวเดียวกับที่ใช้ใน iPad Pro 2018 (แตกต่างเพียงจำนวน GPU คอร์ที่เพิ่มขึ้น) ด้วยโปรแกรม Geekbench เวอร์ชัน x86_64 ที่ผ่านการแปลงโค้ดด้วย Rosetta สามารถทำคะแนนแบบคอร์เดียวได้ 811 คะแนนและแบบหลายคอร์ได้ 2,871 คะแนน (ทดสอบเพียง 4 คอร์ประสิทธิภาพสูงโดยไม่ได้ใช้อีก 4 คอร์ประหยัดพลังงาน) เปรียบเทียบกับ Surface Pro X ซึ่งใช้ซีพียู SQ1 รุ่นพิเศษจาก Qualcomm ทดสอบด้วยโปรแกรม Geekbench เวอร์ชัน ARM ในแบบเนทีฟที่สามารถทำคะแนนแบบคอร์เดี่ยวได้ 726 คะแนนและแบบหลายคอร์ได้ 2,831 คะแนน จะเห็นว่าซีพียูของแอปเปิลสามารถทำคำแนนได้สูงกว่าเล็กน้อยแม้เป็นการรันผ่าน Rosetta ซึ่งผลคะแนนที่ได้นั้นก็สูงกว่า Macbook Air (Late 2018) ที่ได้คะแนนคอร์เดี่ยว 803 คะแนนและหลายคอร์ที่ 1,549 คะแนนอีกด้วย"
          Last edited by micronz; 30 Jun 2020, 20:59:13.

Comment

Originally posted by Amethystx View Post
            โดนครับปู่ ของดีตอบโจทย์ ได้ไม่ให้เกิด นี่ไม่ใช่แล้ว

มันต้องออกของดีกว่ามาแข่งสิ
            5nm โรงงานพร้อมแล้วด้วย น่าจะได้เจอกันกับ มือถือกันต่อที่กำลังผลิตกันอยู่ใน TSMC///
            ส่วน APPLE อาจจะข้ามไปใช้รหัส A14
            นะครับ A13 อาจไม่มีนะจ้า ฝรั่งเค้าถือปกติไม่เชื่อดวงฮวงจุ้ย แต่ถือเลข 13 ครับ โรงงาน TSMC
            พร้อมแล้วกับ 5nm แถมพร้อมจะปั้ม hight power อย่างไรเซ่น 4000 ด้วยซ้ำ
            https://wccftech.com/arm-hercules-sa...ent-socs-2020/
            ว่างค่อยมาเจาะ โครงสร้าง hercule กันต่อ

คร่าวๆๆ diemos จะมีการใช้กับซีพียู ทัี้งที่เป้น 4G-5G
            ตัวรหัสใหม่ ที่จะเป้น cortex-A78 หรือ 79 น่าจะเน้นมากับโมเด็ม 5G และโหนดการผลิต 5nm.
            Last edited by micronz; 30 Jun 2020, 22:43:01.

Comment

Originally posted by micronz View Post
              5nm โรงงานพร้อมแล้วด้วย น่าจะได้เจอกันกับ มือถือกันต่อที่กำลังผลิตกันอยู่ใน TSMC///
              ส่วน APPLE อาจจะข้ามไปใช้รหัส A14
              นะครับ A13 อาจไม่มีนะจ้า ฝรั่งเค้าถือปกติไม่เชื่อดวงฮวงจุ้ย แต่ถือเลข 13 ครับ โรงงาน TSMC
              พร้อมแล้วกับ 5nm แถมพร้อมจะปั้ม hight power อย่างไรเซ่น 4000 ด้วยซ้ำ
              https://wccftech.com/arm-hercules-sa...ent-socs-2020/
              ว่างค่อยมาเจาะ โครงสร้าง hercule กันต่อ

คร่าวๆๆ diemos จะมีการใช้กับซีพียู ทัี้งที่เป้น 4G-5G
              ตัวรหัสใหม่ ที่จะเป้น cortex-A78 หรือ 79 น่าจะเน้นมากับโมเด็ม 5G และโหนดการผลิต 5nm.
              A13 มีแล้วครับปู่ อยู่ใน iPhone 11/ iPhone 11 Pro/ iPhone SE
              ตัวนี้ IPC ของ Big core เพิ่มขึ้นนิดดเดียว ไปเน้น Small Core ครับ

Comment

A13 มีแล้วครับปู่ อยู่ใน iPhone 11/ iPhone 11 Pro/ iPhone SE
                ตัวนี้ IPC ของ Big core เพิ่มขึ้นนิดดเดียว ไปเน้น Small Core ครับ
                ตกลงไม่กัว เลข 13 กันเลยนะครับเวร ตาทอม ครูซ เกย์ ไม่ใช่คริสเตียนเหรอครับ CEO น่ะ
                ครับว่างเจาะสถาปัตย์กันต่อ ตัวนี้เบสมา + โมเด็ม ห้าจี น่าจะหมดล่ะ

ผมจะซื้อมือถือใหม่ด้วยช่วงนี้เงิบครับ ราคา 5 จีมาแรง งบถูกๆๆ สี่จีโลดเลย

ลองนับคนในภาพวาดอาหารค่ำมื้อสุดท้าย ครบ 13 ไม้ อิอิอิ
                คนไทยยังพาล กัวเลยนะเนี่ย
                Last edited by micronz; 1 Jul 2020, 06:11:46.

Comment

เท่าที่ดู MAC MINI DTK ประเมินคร่าวๆน่าจะปิด NPU หรือ BIONIC ENGINE ไปด้วยนะ
                  คงเน้นไปที่การ PORT MAIN SORCE CODE เป็นหลัก หลังส่งคืนน่าจะได้กลับมาเป็นส่วนลด NEW ARM MAC กัน

Comment

Ampere Preps 7nm 128-Core Server CPU to Take on AMD and Intel

https://www.tomshardware.com/news/am...-amd-and-intel

ARM ตัวโหดๆมันสิงอยู่ใน SERVER น่ะ พวก DESKTOP มันเพิ่งขึ้นจากน้ำ รอวิวัฒนาการสัก ปี สอง ปี
                    ให้ SW PORT ไป ARM เยอะๆก่อน แต่คงมาแบบ Complete แบบ NUC-Ultrabook มากกว่า
                    เห็น MS ออกมาพูดแล้วนี่ว่าไม่ขาย WINDOWS 10 ARM แยก

Comment

เรื่อง Windows on ARM คงต้องรอวิวัฒนาการสักระยะ
                      ที่ MS ไม่ขาย Windows on ARM แบบ Retail ส่วนนึงก็คงเพราะฝั่ง ARM หามาตรฐานอะไรไม่ค่อยได้ โดยเฉพาะเรื่อง Deive ID , Device Driver
                      ขนาดยังไม่นับเรื่องการคอมไฟล์ให้เข้ากับซีพียู ARM เจ้าต่างๆ ทาง MS เลยตัดปัญหา ขายเฉพาะ OEM แล้วไปจัดการเอาเอง มีปัญหาก็ไปโบ้ย OEM ประมาณนี้

Comment

ประมานนั้นแหละครับ มันยังไม่นิ่ง ลำพัง SNAP DRAGON 8C 7C ยังไม่ดีพอ คงต้องให้ MAC เค้า่นำไปก่อนสัก 2-3 ปี นั่นแหละ
                        7C-8C นี่ผมว่า Qualcomm เองก็ไม่กล้าปล่อยเต็มที่ เลยยังอิง 4B+4L เหมือนเดิม

Comment

ใช่ๆ ครับผมอยากลอง WOA บนบอรด์ PI4 ยังมี Driver ไม่ครบเลย

ปล. ผมเข้าใจพี่ ssk แล้วครับ 555

Comment

ลองอ่านแบบเปิดใจกว้างๆ ดูครับ องค์กรระดับโลกเค้ามีแนวคิดอย่างไร
                            เค้าต้องการผลลัพธ์อะไร

จริงๆ แล้ว x86 platform ก็ไม่ได้เก่งไปซะทุกเรื่อง
                            เหมือนมีดพกอเนกประสงค์ swiss army knife ทำได้หมด
                            แต่ในงานเฉพาะด้าน มันก็ใช้ได้ไม่ดีเท่ามีดโกน หรือ มีดพร้า

https://www.anandtech.com/show/15578...-intel-and-amd

https://www.zdnet.com/article/aws-gr...nterprise-aws/

Linux distro ค่ายใหญ่ๆ ก็มี for ARM หมดแล้ว
                            JDK for ARM ก็มีแล้ว

รอดูไปซักพักครับ เราจะได้เห็นอะไรๆ ชัดเจนขึ้น

Comment

ผมมองผ่านๆ พวก ARM มานานมากแล้วนะ จริงๆตอนนี้มันเป็น R-CISC ไปแล้วจริงๆ คือคำสั่งมันยาวขึ้น
                              แต่ยังไม่ได้ยาวพรืด แบบพวก X86 อย่าง Cortex A78/X1 มันมีคำสั่ง MATH NEON 128 BITS

ซึ่งทำงานคล้ายๆคำสั่ง AVX1/2 ได้อยู่นะ และตอนนี้เอาเท่าทีเราจะต้องจับมันจริงๆ
                              จะมี 5 กลุ่ม คือ

- BIG CORE Cortex X1/A78 < ตัวนี้ 2 size นะ กลายเป็น BIG-MED
                              - Little Core Cortex A57/55
                              - Multithread Server Arm. Cortex A65
                              - AI core Ethos N78/N57
                              - GPU MALI

ซึ่งโดยขนาดและหลักการทำงานของ CPU จิ๋วๆนี่คือรุม ด้วยสถาปัตยกรรม DINAMiQ มันก็ทำได้สบายๆล่ะ เพราะ
                              มันสามารถใส่ CPU CRUSTER ได้ถึง n-core คือ ยัดๆไปเหอะ จะใส่เท่าไหร่ก้ไปเพิ่ม Interconnection Linkเอา
                              พวก SERVER เลยจัดเต็ม MAX ที่ 128 Core เลย

ซึ่งจากข่าว A14 จะเป็น BIG (4)-(4) little (4 ) เป็น 12 Core แต่จริงๆ CPU พวกนี้มันยังฝัง AI Core เล็กๆ
                              ลงไปด้วย ซึ่ง Apple A12Z มีตัวนี้ 8 core ซึ่งเดิมพัฒนามาจาก GPU ยังไม่รวมพวก DSP-SIGNAL PROCESSESING ที่ยัดลงไปอีก
                              เทียบเท่า 1 Core A57 Core จริงมันจะเป็น
                              4+4+4+2+1 = 15 CU core ไม่รวม Graphic นะ ซึ่งมันเยอะมาก
                              เพราะฉนั้น ไม่ต้องมี MULTITHREAD หัวใหนว่างโดดลงไปได้เลย

ซึ่งในส่วนของ WINDOWS มันก็ราวนี้คือ 4 BIG 4 Little + 1 AI Core ( ethos ) + GPU มันจะไปแรงยังไง
                              และเท่าที่ทราบ X1 มัน Free Custom จัดได้เต็มที่เลย อย่าง AMD C7 กับ Apple A14 BIG CORE คงมาตัวนี้แหละ

ถามนิดนึงไครรู้มั่ง 1 TENSOR TOP มันเท่ากับกี่ G FLOP หว่า
                              Last edited by ssk; 1 Jul 2020, 17:41:32.

Comment

และก็คนมันครั่ง AVX512 กับงาน AL/ML จริงๆเรื่องพวกนี้ ฝั่ง ARM เค้าไม่ไปสนใจมันหรอกคำสั่งพวกนั้นน่ะ
                                พวก ML-CHIP อย่าง XAVIER JETSON เค้าก็ Offload เข้า GPU จัดการไป เพราะข้อมูลมันยังเป็น FP64 เอง
                                หรือไม่ก็โยนเข้า NPU ไปเลย พวกนี้ 1 UNIT Output เทียบเท่าชุดคำสั่ง AVX-2 2-4 UNIT ต่อตัวอยู่แล้ว
                                อย่าง ROCKCHIP RK 3399 PRO ที่เคยยกมาให้ดูกันน่ะนะ

Spec ตัวมันก็ตามนั้น 2 BIG+4Littel +2 N57 Core

https://www.96rocks.com/blog/2019/09...carrier-board/

Comment

Working...
                                X