Announcement

Collapse
No announcement yet.

***แรม 2 ตัว แต่ชิปคนละแแบบ ใส่ด้วยกันได้ไหมครับ(มีรูปประกอบ)***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ***แรม 2 ตัว แต่ชิปคนละแแบบ ใส่ด้วยกันได้ไหมครับ(มีรูปประกอบ)***

ตัวนึง 128 อีกตัว 256 bus 266 เท่ากันครับ แต่ชิปคนละแบบ ไม่ทราบว่าใส่กันได้ไหมครับ ไม่กล้าลอง

ลองดูเลยครับ ใช้ไม่ได้ก็ไม่มีผมเสียครับ

Comment

ไม่รวน...ก็น่าจะหน่วงน่าดู แบบนี้ต้องลอง

Comment

ส่วนใหญ่แล้วจะได้ครับ

Comment

ชิป คิงแม๊ค(ไม่ค่อยเอาเรื่องกับแรมชิปอื่น) กับ ชิปนันย่า(เจ้านี้ก็เลือกแรมที่ใส่พอๆกัน)
          ---------------------
          ดูท่าจะไม่รอดครับ
          ---------------------
          แต่ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ อาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมคาดก็ได้ครับ

Comment

ไม่ลองไม่รู้ครับ ต้องลองเองครับ

Comment

ของผม3ตัวคนละยี่ห้อคนละชิพยังใส่ได้ไม่มีปัญหาเลยครับ

Comment

ลองแล้วครับ อาการแรกมันบู๊ตเข้า Safemode ท่าเดียวเลยครับ งงว่าอาการนี้มันน่าจะเกียวกับตัววินโดว์มากกว่า(หรือเปล่า) พอเลือก Normal มันก็ดัน Restart วนไปวนมาอยู่นั่นแหละ ท่าจะไม่รอดจริงๆด้วยแฮะ

...หรือมันจะไปทำให้ตัววินโดว์ไม่เสถียรหรือเปล่าครับ ผมถอดแรมออกลองใส่ตัวเดียวดู ปรากฎว่า อาการแย่ลงอีกครับ พอเราเลือกเข้า Safemode มันจะมีตัวหนังสืออังกฤษหลายๆบรรทัดวิ่งขึ้นหน้าจอ แล้วค้างอยู่อย่างนั้น

...ตอนนี้กำลังลองใช้แผ่น วินโดว์ Repair มันกลับมาอยู่ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

แรมตัวของ Kingmax ถ้าเป็นชิปแบบ Tiny BGA มักจะไปไม่ค่อยได้กะแรมทั่ๆไปที่เป็นแบบ TSOP ครับ ตัวนี้เคยเจอหลายรายแล้วครับ ไปกันไม่ค่อยได้

Comment

Originally posted by film View Post
                    ลองแล้วครับ อาการแรกมันบู๊ตเข้า Safemode ท่าเดียวเลยครับ งงว่าอาการนี้มันน่าจะเกียวกับตัววินโดว์มากกว่า(หรือเปล่า) พอเลือก Normal มันก็ดัน Restart วนไปวนมาอยู่นั่นแหละ ท่าจะไม่รอดจริงๆด้วยแฮะ

...หรือมันจะไปทำให้ตัววินโดว์ไม่เสถียรหรือเปล่าครับ ผมถอดแรมออกลองใส่ตัวเดียวดู ปรากฎว่า อาการแย่ลงอีกครับ พอเราเลือกเข้า Safemode มันจะมีตัวหนังสืออังกฤษหลายๆบรรทัดวิ่งขึ้นหน้าจอ แล้วค้างอยู่อย่างนั้น

...ตอนนี้กำลังลองใช้แผ่น วินโดว์ Repair มันกลับมาอยู่ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
                    ลองถอดออก ใช้ตัวเดียวบูทเครื่องดูครับ สลับกันดูก็ได้
                    ถ้าหายก็แสดงว่าเป็นที่แรม(ไม่เข้ากัน)

Comment

Working...
                    X