Announcement

Collapse
No announcement yet.

หมึก Printer ที่พิมพ์ลงบนกระดาษธรรมดา A4 แล้วเป็นเงาๆ มันคือหมึกประเภทไหนครับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หมึก Printer ที่พิมพ์ลงบนกระดาษธรรมดา A4 แล้วเป็นเงาๆ มันคือหมึกประเภทไหนครับ ??

หมึก Printer ที่พิมพ์ลงบนกระดาษธรรมดา A4 แล้วเป็นเงาๆ มันคือหมึกประเภทไหนครับ ??

คือผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Printer เท่าไหร่ จำได้ว่า เคยเห็นสำนักงานตามเทศบาล เวลาพิมพ์รูปออกจากเครื่อง Printer

แล้วเนื้องานหรือรูปที่พิมพ์ออกมา มันจะไม่เหมือน สี เครื่อง Inkjet ธรรมดาทั่วไปครับ แต่มันจะมีความเงาในตัวของสี

ผมอยากทราบว่ามันคือหมึกอะไร แล้วเครื่องพิมพ์อย่างที่ผมใช้ Canon G2010 สามารถใช้งานกับหมึกชนิดนี้ไหมครับ

กรณีพิมพ์บนกระดาษ A4 ธรรมดา ถ้าเงาๆ จะเป็น Printer Laser ครับ
    ถ้า Inkjet หมึกจะเป็นน้ำ จะซึมลงไปในกระดาษค่อยแห้ง
    ต่างกับเลเซอร์หมึกจะเป็นผงลักษณะงานพิมพ์จะเหมือนมีชั้นหมึกบางๆเคลือบอยู่บนกระดาษ

Canon G2010 เป็น Inkjet ครับ

Comment

Originally posted by KuroNeko View Post
      กรณีพิมพ์บนกระดาษ A4 ธรรมดา ถ้าเงาๆ จะเป็น Printer Laser ครับ
      ถ้า Inkjet หมึกจะเป็นน้ำ จะซึมลงไปในกระดาษค่อยแห้ง
      ต่างกับเลเซอร์หมึกจะเป็นผงลักษณะงานพิมพ์จะเหมือนมีชั้นหมึกบางๆเคลือบอยู่บนกระดาษ

Canon G2010 เป็น Inkjet ครับ
      ถ้าแบบนี้ผมสามารถ ไล่หมึกเดิมออก แล้วเติมหมึกกันน้ำ มันจะใช้ได้เลยไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนหัวใหม่ยกชุดเลย

Comment

Inkjet หรือ Laser เป็นเทคโนโลยีเครื่องพิมพ์ครับ ไม่สามารถใช้หมึกร่วมกันได้ กรณีนี้ถ้าชอบงานพิมพ์เงาๆ บนกระดาษ A4 แบบที่ไปเจอมา ต้องซื้อเครื่องใหม่สถานเดียวครับ

หรือถ้าอยากปริ้นรูปให้สวยงามโดยเฉพาะ สามารถหาซื้อกระดาษสำหรับปริ้นรูปโดยเฉพาะมาใช้กับเครื่อง Inkjet ได้ครับ งานที่ได้จะมีคุณภาพและสวยงามโดยไม่ต้องซื้อเครื่อง Printer ใหม่ ตัวอย่างในลิ้ง https://www.officemate.co.th/th/hi-j...RoCQoIQAvD_BwE

Comment

น่าจะเป็นเครื่อง laser printer นะที่พิมพ์แล้วเห็น หมึกเป็นเงาๆ บนกระดาษ

มันไม่ใช่ตัวหมึกแต่เป้นเครื่อง inkjet เอาไปใช้หมึกเครื่อง laser ไม่ได้
          มีแต่ต้องซื้อเครื่องใหม่อย่างเดียว

ถ้าอยากปลิ้นรูปชัดๆ แนะว่าไปหาซื้อกระดาษปลิ้นรูปเลยดีกว่านะ

Comment

Working...
          X