Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามเสาWifiที่แถมมากับเมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามเสาWifiที่แถมมากับเมนบอร์ด

ผมใช้เสาWifiที่แถมมากับ Gigabyte B450 Pro Wifi รับสัญญาณจากเราท์เตอร์
    มีความรู้สึกเวลาโหลดบิทหรือโหลดไฟล์ขนาดใหญ่ความเร็วจะค่อนข้างต่ำ
    แต่ก่อนต่อสายLanโหลดบิทได้ความเร็ว15-22mbpsเป็นปกติ พอเปลี่ยนมาใช้เสาWifiแทนโหลดบิทได้ไม่เกิน4-5mbps
    หรือโหลดไฟล์อะไรที่เคยได้ความเร็วเท่านี้ พอมาต่อเสาWifiจะได้ความเร็วลดลงไป
    เนื่องจากย้ายโต๊ะคอมใหม่ ไม่สามารถเดินสายLanได้ คอมอยู่***งจากเราท์เตอร์ประมาณ5เมตรอยู่ในห้องเดียวกันไม่มีกำแพงกั้น
    หรือเป็นเพราะเสาWifiมันก็ได้ความเร็วสูงสุดเท่านี้ หรือ คุณภาพเสาที่แภมมาได้เท่านี้
    ขอคำแนะนำด้วยครับ
    Attached Files

ดูเงื่อนไขก็รับ wifi 5 ได้ไม่รู้ ตัวปล่อยเป็น wifi 4 หรือ wifi 5 เพราะดูความเร็วเหมือนได้แค่ wifi 4

ถ้าอยากไวยังไงก็ lan แหละ ไม่รู้ห้องสภาพเป็นไงถึงเดินสายไม่ได้

Comment

router รุ่นไหนครับ บอร์ด gig ส่วนมากก้เสาร์แบบนี้ หลักหมื่นบางอันก้ได้แบบนี้ ซึ่งผมใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร

Support for 11ac wireless standard and up to 433 Mbps data rate

Comment

เราเตอร์ของเครือข่ายครับ น่าจะHuawieสีขาวๆ
        สรุปว่าเด๋วเดินสายครับ เดินตามแนวกำแพงวัดแล้วประมาณ15เมตร

Comment

ลองเทสกับมือถือหรืออุปกรณ์ตัวอื่นๆดูครับ ถ้ามีงบก็ซื้อ router มาต่อก็ดีครับ แต่ก็คงไม่เร็วเท่า lan

Comment

Working...
          X