overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: E8400 มีเสียงแปลกๆครับ

OverclockZone Member CJL999's Avatar

Default E8400 มีเสียงแปลกๆครับ

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมมีเรื่องสงสัยมาถามครับ น้องผมพึ่งซื้อเึีครื่องใหม่เมื่อเดือนมกรานี้เองครับ สเปคคร่าวๆดังนี้ครับ

CPU : C2D E8400 @ 3Ghz เดิมๆครับ(Cooler ใช้ Vendetta2 ครับ)
    MB : GA-EP45-UD3LR
    VGA : Radeon HD4870 Palit Sonic
    RAM : 2Gb OCZ
    PSU : Deluxe 500W

เกิดเสียงจี้ดๆขึ้นตอนเล่นเกมหนักๆครับ เช่น GTA4 จะดังตอนโหลดเข้าเกมครับ ตอนที่มีตัวละครหลายๆตัวโชว์แล้วฉากหลังสีขาวครับ ดังมาจาก cpu เลยครับ พอโหลดเสร็จเข้าไปเล่นแล้วก็จะหายครับ
    ล่าสุดเลยครับ เกม FEAR2 ดังทั้งเกมเลยครับ ตอนใช้งานอื่นไม่ดังนะครับ เช่น scroll หน้าต่างวินโดว์ก็ไม่ดังครับ ส่วนมากจะดังตอนใช้งานกราฟฟิค ขนาดรัน 3dmark06 ยังดังเลยครับ ดังตอนที่โหลดระหว่างเปลี่ยนฉากการทดสอบนั่นหละครับ

ผมได้ค้นหาจากกระทู้ในบอร์์ดนี้แล้ว มีคนเป็นคล้ายๆกันครับ แต่เป็น AMD ค่าย intel ยังไม่เห็นเลยครับ รบกวนท่านผู้้รู้และผู้ใช้ E8400 ช่วยตอบด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by CJL999; 26 Feb 2009 at 16:02:43.

OverclockZone Member CJL999's Avatar

ลืมไปครับ เรื่องอุณภูมินี่ปกตินะครับ cpu full load ไม่เกิน 50 องศาครับ การ์ดจอก็ร้อนสุดไม่เกิน 70 ครับ
    เสียงพัดลม cpu ไม่ดังเลยครับ วิ่งเงียบตลอด ผมว่าเสียงมันไม่น่ามาจากพัดลมครับ มันดังจี้ดๆ แหลมมากครับ
    HDD ยิ่งไม่น่าใช่ครับ เพราะเสียงมันคนละแบบกันเลยครับ

OverclockZone Member samartz's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางใหญ่

เสียงจาก Power Supply หรือเปล่าท่าน

power supply ไม่ใช่แน่ครับ ผมเปิดเคสฟังทั้งหมดแล้วครับ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

มอดเฟสที่อยู่ข้างๆที่จ่ายไฟให้cpuเหรอป่าวครับ
    ผมคาดว่างั้นนะเพราะการเล่นเกมcpuมันใช้วัตต์เยอะขึ้นมอดเฟสก็จะต้องทำงานหนักขึ้นแล้วมันก็จะดังมั้งครับ
    เหมือนกับpsuบางยี้ห้อที่ดัง
    แต่อันนี้คงดังมาจากตัวมอดเฟสบนเมนบอร์ด

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เสียงเเห่งความแรง ^^

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    มอดเฟสที่อยู่ข้างๆที่จ่ายไฟให้cpuเหรอป่าวครับ
    ผมคาดว่างั้นนะเพราะการเล่นเกมcpuมันใช้วัตต์เยอะขึ้นมอดเฟสก็จะต้องทำงานหนักขึ้นแล้วมันก็จะดังมั้งครับ
    เหมือนกับpsuบางยี้ห้อที่ดัง
    แต่อันนี้คงดังมาจากตัวมอดเฟสบนเมนบอร์ด
    มอดเฟสที่ว่านี่คืออะไรครับ ต้องแก้ตรงไหนครับ เสียงถึงจะหาย

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ไอ้มอดเฟสที่ว่ามันคือภาคจ่ายไฟของเมนบอร์ดที่จ่ายไฟให้cpuนะครับ8เฟสเหรอ12เฟส ก็ว่ากันไป
    ถ้ามันดังมาจากตรงนี้ก็ต้องเอาไปเครมนะครับเพราะทำให้หายไม่เป็นเหมือนกัน

เหมือนตอนเราเปิดทีวีที่เป็นหลอดภาพมันจะสร้างความถี่สูงที่ทำให้เรารำคาญมันก็แก้ไม่หายเหมือนกัน
    เขาอาศัยว่าบางคนอาจไม่ได้ยินหนะครับเพราะความถี่มันสูงเกือบ20000เฮทคนเราก็จะไม่ได้ยินแล้ว
    แต่ผมได้ยิน โดยเฉพาะทีวีเครื่องที่จีนมันทำได้ยินแทบทุกเครื่อง

ปกติเมนบอร์ดน่าจะทำงานที่ความถี่สูงกว่า20000เฮทอยู่แล้ว
    แต่กรณีนี้
    มอดเฟสท่านก็น่าจะเป็นคล้ายๆทีวีที่ผมว่านะครับ
    ต้องเอาไปเครม

ผมเดาตามหลักการสร้างความถี่ของทีวีและที่เคยได้ยินจากpsuนะครับ
    ท่านลองเอาไปคุยกับศูนย์เครมดู
    ถ้าเจอคนที่หูทองก็ดีไปเขาได้ยินแน่
    แต่ถ้าเจอคนที่หูหนักเขาคงไม่ได้ยินมั้ง555+

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ฟามรู้ ฟามรู้

ถ้าเปลี่ยน psu จะหายมั้ยครับ น้องมันบอกว่า psu ของอะไรไม่รู้แต่วัตแท้ 400W ผมสงสัยว่ามันพอหรอ
    น้องมันบอกว่าพอ ช่วยแนะนำด้วยครับว่าสเปคขนาดนี้ ต้องใช้ psu เท่าไหร่กันแน่
    ผมกลัวว่าไฟมันไม่พอ เลยเกิดอาการที่ว่ามา

OverclockZone Member samartz's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางใหญ่

400 watt ไม่น่าจะไหว
    แนะนำลองยืม Power Supply ของเพื่อนมาลองดูก่อนครับ.

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

หนูโดน ปั่นคา พัดลม CPU

OverclockZone Member Gtx9800's Avatar

สมควร!! 400 วัตกับ4870 เพาเวอร์โหลดหนักเกินเสียงมาจากเพาเวอร์ไม่เปลี่ยนระวังการ์ดจะไปก่อนนะครับ

psu ตัวไหนดีครับท่าน (น้องมันเริ่มซีด)

ถามมาแล้วครับ น้องบอกว่าใช้ของ Deluxe 500W ไม่ทราบว่าพอจะใช้ได้มั้ยครับ ปัญหามาจากเจ้าตัวนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by CJL999; 26 Feb 2009 at 15:15:07.

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

เด๋วนี้PSUวัตต์แรงๆราคาไม่โหดเหมือนก่อนแล้ว
    ลองI-cuteดูก็ได้ครับ เห็นหลายท่านใช้อยู่ ตัว650wราคาไม่แรงมาก

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

เสียงจี๊ดๆที่ว่านี่ผมก็เคยเป็นครับ กับE6600ลากที่3.6GHz ตอนที่cpuโหลดหนักๆอะครับ แต่เสียงจะค่อยมากเลยครับ ถ้าไม่ลากก็ไม่เป็นครับ

ps000000
    Guest

เกรงว่า ซัพพลาย จะจากไป

ขอบคุณครับทุกท่าน ไว้เปลี่ยน psu แล้วจะดูอาการต่อไปว่าหายจี้ดหรือไม่
    ตอนนี้จี้ดเหลือเกินครับ

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เสียงเเห่งความแรง ^^
    มันดังยังไงครับ ดัง"แต๊ป"ป่าวหว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks